เครียดมากครับ วีออส น้ำมันพุ่งล้นออกมานอกถัง

รถโตโยต้า วีออส ประมาณปี 50 ( ก่อนรุ่นล่าสุด 1 รุ่น )

ถ้าเติมน้ำมันเกินครึ่งถัง  ขับไปสักพัก จะมีน้ำมันดันพุ่งออกมาจากฝาปิดถัง  ไหลออกมามากเลยครับ  ไม่ใช่แค่หยดๆ  และกลิ่นน้ำมันก็เข้ามาในห้องโดยสาร

เติมเต็มถัง ยิ่งออกมามาก ..... และขับทางไกล จะมีไฟรูปเครื่องยนต์โชว์ขึ้นมา   พอจอดรถ จะมีอาการรอบตก รถสะอึกเหมือนจะดับ ต้องเลี้ยงคันเร่งเอาไว้  ( พอน้ำมันเหลือ 3 ขีด ไฟก็ดับไป รถก็กลับมา ขับเป็นปรกติ )

ถ้าน้ำมันต่ำกว่าครึ่งถัง  เช่นมีระดับน้ำมันเหลือแค่ 3 ขีด จะขับได้ปรกติ ไม่รั่ว ไม่มีกลิ่นน้ำมันเข้ามาในห้องโดยสาร ไฟรูปเครื่องยนต์ก็ไม่โชว์

เกิดจากสาเหตุอะไรครับ  เครียดมากเลยครับ  และถ้าซ่อม ต้องให้ช่างดูที่จุดไหนครับ  ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับผม

**  ปรกติเติม ปตท. โซฮอล 91
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่