พระสงฆ์ที่บวชในพุทธศาสนา เพื่อแสวงทางพ้นทุกข์ รับอาสาออกแบบบ้าน เป็นสถาปนิกให้ญาติโยม ผิดธรรมวินัยหรือไม่?

คือไม่กี่วันมานี้ แม่ของ จขกท ได้เล่าเรื่องการหาคนออกแบบที่เพื่อทำไร่และบ้านพักในจังหวัดหนึ่ง และเมื่อจขกทถามแม่ว่าหาใครเป็นคนออกแบบที่ให้ แม่บอกว่าเป็นเพื่อนของเพื่อนที่บวชอยู่ อาสาช่วย แบบไม่เอาเงิน..... จขกทเลยบอกแม่ว่าเป็นพระบวชอยู่มาออกแบบที่ ถึงจะไม่เอาเงินและเป็นการช่วยกันก็ไม่ควรหรือไม่ หรือถ้างั้นท่านก็ควรศึกออกมาก่อนหรือเปล่า?

เราเลยสงสัยว่าจริงๆแล้วสิ่งที่เราคิดถูกไหม๊ ตามธรรมวินัยของสงฆ์ที่พระพุทธเจ้าบัญญัติ การที่พระที่บวชอยู่มาออกแบบ เหรือทำกิจทางโลกที่ไม่จำเป็น (เช่นการสอนหนังสือเด็กวัด หรือแสดงธรรม) ผิดกฏของสงฆ์หรือไม่อย่างไร หรือสามารถทำได้คะ รบกวรผู้รู้ช่วยตอบทีค่ะ เพราะเท่าที่ จขกท ทราบ พระสงฆ์ นอกจาก เพียรศึกษาธรรมะจากพระไตรปิกฎ เจริญวิปัสสนา และทำกิจเพื่อเผยแพร่ศาสนา  วิชาทางโลกอย่างอื่นไม่ควรไปข้องเกี่ยวหรือเปล่าคะ  เราไม่อยากให้แม่มีส่วนร่วมในการไปขัดการเจริญภาวนาของพระอ่ะค่ะ ถึงท่านจะสมัครใจ และไม่เอาเงินก็ตาม  

ปล แล้วจริงๆแล้วพระสงฆ์สามารถสอนหนังสือได้หรือไม่ ตามที่พระพุทธเจ้าบัญญัติ  หรือผิดเช่นกัน ?
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่