[SR] [Preview] Ducati Panigale V4S บนสนามเซปังฯ “นิยามของโลกใหม่” ที่ใครๆ ก็สนุกได้กับคอร์ส DRE

กระทู้รีวิว
Ducati Panigale V4 + สนามเซปังฯ + DRE = ความสนุกที่ทุกคนสัมผัสได้ ของความลงตัวกับทายาทสายตรงจากตัวแข่ง MotoGP

นับว่าเป็นอีกครั้งนึงในประวัติศาสตร์ของ Ducati กับการสร้างเสียงฮือฮาด้วยการเปิดตัวรถ Panigale V4
ภายในงาน EICMA 2017 ที่ผ่านมา โดดเด่นด้วยการนำเอาพื้นฐานเครื่องยนต์แบบ V พร้อมลูกสูบ 4 ลูก
ที่ใช้ในตัวแข่ง MotoGP อย่าง Desmosedici GP มาพัฒนาให้เป็นเครื่องยนต์ที่บรรจุใน Panigale V4S คันนี้
พร้อมด้วยระบบเทคโนโลยี ที่คงต้องเรียกว่า “ก้าวล้ำไปอีกขั้นนึง”

สำหรับการขับขี่ในครั้งนี้ นับได้ว่าเป็นครั้งแรกที่ผมได้ออกมาร่วมขับขี่บนสนามทางเรียบในต่างประเทศอย่างเซปังฯ
ซึ่งต้องขอขอบคุณทาง Ducati Thailand ที่ให้เกียรติกับผมได้มาร่วมเปิดประสบการณ์ สัมผัสกับการเดินทางใหม่ๆด้วยนะครับ

“พี่เล็ก ศักดา พรรณยืนยง – Chief DRE Instructor Thailand ที่คอยแนะนำการขับขี่ในช่วงแรกให้ผม”

การขับขี่ในครั้งนี้เป็นการจัดในรูปแบบของ DRE (Ducati Riding Experience) ซึ่งบอกเลยว่าผู้ฝึกสอนที่มาจากทั่วโลกนั้น
แต่ละคนมีดีกรีระดับ “แชมป์” แบบยาวเหยียด พร้อมพกประสบการณ์ติดตัวกันมาแบบ “ล้น” การขับขี่ในครั้งนี้จะมีทั้งหมด 5 session
ครั้งละประมาณ 20 นาที พร้อมด้วยการแบ่งกลุ่มตามทักษะการขับขี่ของเพื่อนๆ แต่ละคน เพราะฉนั้นบอกเลยว่า ทุกคนจะได้ “สุด” กันแน่นอน

ในการพรีวิวครั้งนี้จึงจะขอเน้นไปที่ “การขับขี่ในสนามทางเรียบ” เป็นหลักเลยนะครับ
ซึ่งจะยังไม่ครอบคลุมไปถึงการใช้งานในชีวิตประจำวัน หรืออัตราสิ้นเปลือง
หรือจะเป็นการใช้งานต่างๆของตัวรถมากนัก แต่มาเน้นกันที่ “อารมณ์” และ “สมรรถนะ” แบบจัดเต็มกันเลย
* รูปลักษณ์ทั่วไป
* รายละเอียดทางเทคนิคที่น่าสนใจ
* สัดส่วนคน และรถ
* การขับขี่บนสนามทางเรียบ
* ข้อดี/ข้อสังเกต/ข้อเสีย
* น่าจะเหมาะกับ / ไม่เหมาะกับ
* สรุป

ถ้าเนื้อหานี้พอมีประโยชน์จิ้ม "+" เบาๆ ตรงล่างซ้ายนับเป็นกำลังได้อย่างดีเลยหล่ะครับ
อมยิ้ม17อมยิ้ม17อมยิ้ม17
ชื่อสินค้า:   Panigale V4
คะแนน:     

SR - Sponsored Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ SR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - ได้รับสินค้ามาใช้รีวิวฟรี โดยต้องคืนสินค้าให้เจ้าของสินค้า
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างแต่ได้รับผลประโยชน์อย่างอื่น เช่น บัตรกำนัล ค่าเดินทางตามจริง

ข้อมูลเพิ่มเติม

• ขอบคุณ​ Ducati Thailand สำหรับการสนับสนุน ค่าเดินทาง ค่าที่พัก และอาหาร ในระหว่างการขับขี่ Panigale V4S ทั้งหมดนะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่