การขอคัดสำเนาใบขออนุญาตสิ่งปลูกสร้าง

รบกวนสอบถามผู้รู้ทุกๆท่านค่ะ คือแม่เราได้โอนที่ให้เราแต่ไม่ได้โอนบ้านให้เราค่ะ  และเราต้องการเอาที่และบ้านหลังนี้เข้าธนาคารค่ะ  และธนาคารถามหาใบขออนุญาตสิ่งปลูกสร้างและเราต้องโอนบ้านมาเป็นชื่อเราก่อน  

เราจึงไปที่สำนักงานเขต บก. เพื่อขอเอกสารดังกล่าว ฝ่ายโยธาให้เรามาขอดูเอกสารการขอบ้านเลขที่กับฝ่ายทะเบียนราษฎร์ และเขียนจดหมายเพื่อขอคัดสำเนาใบขออนุญาตสิ่งปลูกสร้าง และให้เลขเอกสาร เพื่อให้เราโทรสอบถาม เอกสาร

โทรครั้งที่ 1. แจ้งว่ายังไม่ได้ค้นหา
โทรครั้งที่ 2. เจ้าหน้าที่ไม่อยู่
โทรครั้งที่ 3. เจ้าหน้าที่ยังไม่ได้ค้นหา
โทรครั้งทึ่ 4. เจ้าหน้าที่ไม่อยู่และติดโพสอิทไว้ยังว่าหาไม่เจอ

ตอนนี้ผ่านไป 1 เดือนแล้วค่ะ เรากะว่าพรุ่ง(วันจันทร์) จะติดตามผลอีกครั้ง

จึงรบกวนปรึกษาผู้รู้และผู้ที่เคยมีประสบการณ์ว่าเราพอจะมีวิธีอื่นไหมคะ กรณีเจ้าหน้าที่หาเอกสารไม่เจอจริงๆ หรือเราควรรอต่อไปคะ  ????

คือถ้าเราได้เอกสารนี้มาเราก็ต้องไปทำเอกสารที่กรมที่ดินเพื่อประกาศ (อะไรสักอย่างนี่อีก 1 เดือน)  คือถ้ารอไปกว่านี้จะต้องรอเป็นปีไหมคะ  ไม่ค่อยได้ไปติดต่อกับเขตพื้นที่ เลยไม่รู้ว่า Process การทำงานของเขาจะนานขนาดนี้ 😂😂😂

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ 🙏🏻
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่