เรื่อง Interstella สงสัยว่า ดาว 2 ที่แรงดึงดูดสูงๆจนทำให้เวลาช้าลง

สงสัยว่า ดาว 2 ดวง ที่ใกล้ๆหลุมดำที่ให้แรงดึงดูดสูงๆจนเวลาพวกพระเอกช้าลงจนกว่าจะกลับถึงยานก็ผ่านไป 27 ปีนะครับ สงสัยว่าแทนที่จะทำให้เวลาช้าลง ทำไมแรงดึงดูดไม่บดขยี้พวกพระเอกหรือสิ่งที่เข้าไปในดาวแทนนะครับหรืออย่างน้อยทให้สิ่งที่เข้าไปมันหนักขึ้น  หรือผมสับสนระหว่างแรงดึงดูดกับแรงดัน ?
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ขออธิบายตามนี้ครับ

แผ่น Space time จากหลุมดำ นั้น  มีการบิดโค้งลงมากจนถึงบริเวณดาวเคราะห์ Miller
ดังนั้นยานลำเล็กของพระเอกจึงอยู่ภายใต้ space time ที่บิดโค้งรุนแรง  เวลาจึงเดินช้ามากครับ
ส่วนร่างกายของพระเอกจะไม่เป็นไรครับ  เพราะ Tidal force จากหลุมดำลดลงมากแล้ว
และมี Centrifugal force จากการโคจรด้วยความเร็วสูงของดาวเคราะห์ Miller ด้วย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่