ขอบสอบถามการเรียนครู แล้วก็การเกณฑ์ทหารครับ

ตอนนี้กำลังศึกษาอยู่ในระดับชั้น ม.5 นะครับ ต้องการจะเรียนเพื่อเป็นครูครับ ขอสอบถามว่าถ้าจะต้องการศึกษาต่อเพื่อเป็นครูภาษาอังกฤษ ถ้าไม่เลือกเรียนครุศาสตร์โดยตรงแล้ว แต่อยากจะเรียนสายภาษาโดยตรงต้องทำอย่างไรถึงจะได้ใบประกอบวิชาชีพครูได้ครับ ช่วยแนะนำมหาลัยและคณะให้ด้วยนะครับ
อีกหนึ่งคำถามนะครับ ถ้าผมเรียนจบแล้วต้องสอบบรรจุในโรงเรียนรัฐเท่านั้นหรือไม่ครับ หรือสามารถบรรจุในโรงเรียนเอกชนได้เช่นกัน ถ้าเรียนคณะพวกอักษรศาสตร์ ศิลปศาสตร์ มนุษยศาสตร์ เอกภาษาอังกฤษ ต้องทำอย่างไรจึงยะสามารถได้ใบประกอบวิชาชีพครู พร้อมรวมเวลาสอบบรรจุ ให้ได้ภายในระยะเวลาผ่อนผันการเกณฑ์ทหาร ขอบคุณครับเม่าเหม่อเม่าเหม่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่