OPPO R9s PRO มีอาการให้อัพเดทแอพ ใน google play แทบทุกครั้งที่ ปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่

เป็นเครื่องที่ซื้อจาก AIS Shop

อาการนี้ เป็นมาตั้งแต่ ผมใช้ R7s แล้วครับ  และพอเปลี่ยนมาใช้ R9s Pro ก็ยังพบปัญหาเดิมคือ

หากเรา Update แอพต่างๆ ใน Google play ให้เป็น V.ล่าสุดแล้ว  พวกไลน์ Youtube googlemaps และแอพอื่นๆอีกมากมาย  

เมื่ออัพเดท ก็ใช้งานได้ปกติดี    แต่เมื่อไรที่เราสั่งปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่   "แทบจะทุกแอพ"ที่ได้อัพเดทไว้  จะหายไปกลายเป็น Vเดิม  แล้วก็จะให้เราขึ้น update แอพดังกล่าวให้เป็น V.ล่าสุดอีกครั้ง

ตอนนี้งงมากเลยครับ ว่าจะต้องแก้ไขยังไง ทั้งๆที่ตัวเครื่อง  ก็อัพเป็น Firmware ล่าสุดเรียบร้อยแล้ว อาการนี้ เป็นทั้งก่อนและหลัง up firmware

แต่อาการRestore แอพนี้ รวมไปถึงการตั้งค่า Voice Typing ใน google ด้วยครับ  ทุกครั้งที่ปิด-เปิดเครื่องใหม่ จะต้องมาเลือกการตั้งค่าให้กลับมาเป็นภาษาไทยทุกๆครั้งเลย  เหมือนมันไม่จำค่าที่เราเลือกไว้

มีท่านไหนเคยพบเจอ  หรือพอทราบวิธีการแก้ไขบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่