์"Sketch" ซีรีส์เกาหลีเรื่องนี้ ผมว่าไม่ธรรมดานะครับ ใครดูแล้วบ้าง

คือมันเป็นแนวสืบสวนสอบสวนครับ ปนกับความแฟนตาซีหน่อยๆ

พระเอกเป็นตำรวจ มีคู่หมั้นอยู่แล้ว แต่ว่าตาย (ตอนนี้ยังงงว่าทำไมถึงตาย อะไรคือแรงจูงใจในการฆ่าของคนร้าย)
นางเอกก็เป็นตำรวจเหมือนกัน แต่เหมือนอยู่คนละหน่วย ที่สำคัญนางเอกมีความสามารถมองเห็นอนาคตล่วงหน้า
คือจะเห็นภาพต่างๆ แล้ววาดออกมาเป็นภาพลายเส้น สิ่งที่อยู่ในภาพจะเกิดขึ้นแน่นอนภายใน 72 ชั่วโมง หรือ 3 วันเป๊ะๆ หลังจากวาด
เรื่องนี้ดูเหมือนจะไม่ได้มีแค่นางเอกคนเดียวที่มีความสามารถนี้ แต่ยังมีอีกคน เป็นชายวัยกลางคน ไม่รู้ว่าเขาเป็นใครเหมือนกัน

คนดูโดนหลอกบ่อยอยู่ครับ จะทำให้เราสับสนว่าใครเป็นเหยื่อกันแน่ นึกว่าใช่ แต่กลับไม่ใช่ กลายเป็นอีกคนต่างหาก
แล้วมันก็โยงเรื่องราวไปหมดอะ เหมือนว่าในคดีหนึ่ง นางเอกจะวาดออกมาหลายภาพ ซึ่งทุกภาพล้วนเกี่ยวข้องกับคนร้ายในคดีนั้นๆ
ภาพหนึ่งอาจจะเป็นเบาะแส ภาพหนึ่งอาจเป็นบุคคลตัวเชื่อมไปหาเหยื่อตัวจริง ภาพหนึ่งเป็นเหตุการณ์ที่เหยื่อถูกฆ่าแล้ว ไรงี้อะครับ
ไม่รู้จะอธิบายยังไง เอาเป็นว่าใครชอบแนวนี้ แนะนำว่าสนุกครับ จากที่ดูคดีที่ 1 ไปใน 2 ตอนแรก มันก็ซับซ้อนใช้ได้อยู่นะ
อารมณ์คนดูจะแบบ อ้าวเฮ้ย! มันไม่ใช่อย่างที่เราคิดไว้หรอวะ โทนเรื่องก็จะเครียดนิดๆ ครับ

ตอนนี้สงสัยว่า ชายวัยกลางคนคนดังกล่าว มีความสัมพันธ์อย่างไรกับนางเอก ทำไมถึงมีความสามารถพิเศษนี้เหมือนกัน
แล้วก็สงสัยอีกหลายอย่างเลย ไม่อยากพูดเยอะ เอาเป็นว่าลองไปดูเองครับ ผมไม่อยาก spoil ไปมากกว่านี้แล้ววว
สำหรับคนที่ดูแล้ว ก็เข้ามาพูดคุย วิเคราะห์วิจารณ์ในกระทู้นี้กันได้นะครับ ^^
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่