มีใครเคยทะเลาะกับพ่อแม่ เรื่องอยากให้ลูกสอบเข้าราชการไหมค่ะ

ตามหัวข้อเรื่องเลยค่ะ จริงๆใจเราไม่ค่อยสนใจเท่าไหร
เพิ่งเริ่มต้นทำงานก็อยากลองทำงานเอกชนดูมากกว่า เพราะดูน่าจะได้เรียนรู้อะไรใหม่ๆเยอะ
แต่พ่อแม่ก็พยายามพูดอยู่บ่อยๆว่า ลองสอบราชการดูสิ ลองสอบที่นู้นนี้ไหม คือเรารู้สึกอึดอัดและกดดันตัวเองมาก
พ่อแม่มักจะพูด มันดีตรงเรื่องค่ารักษาพยาบาลน่ะ เจ็บป่วยไม่เป็นไรเบิกได้ หลักๆคือแค่นี้เลย
(ยิ่งเห็นญาติเราทำราชการแล้วเบิกค่ารักษาได้เต็มเค้าก็ยิ่งอยากให้เราทำ)

จนวันนึงก็พูดอีกเราทนไม่ไหว ทะเลาะกันบ้านเเตกมาก ยอมรับตอนนั้นก็มีอารมณ์พอสมควร
เราถามกลับว่าทำไมต้องทำ สถานการณ์กลายเป็นว่าเราเถียง ดื้อรั้น เอาเเต่ใจเพราะที่พ่อแม่พูดไปคือความเป็นหวงเราน่ะ
สุดท้ายกลายเป็นว่า พ่อแม่บอกไม่ยุ่งกับเรา เเล้วเเต่เราเลยล่ะกัน(ออกแนวประชด)
เรารู้สึกเครียดมาก ไม่รู้ต้องทำยังไงหรือปรับความคิดตัวเองอย่างไรดี
หรือเราต้องสอบให้ติดราชการเพื่อทำให้พ่อแม่สบายใจจบๆไป
หรือใครเคยทำงานราชการ ทำงานแล้วมีความรู้สึกอย่างไรบ้าง แชร์กันได้นะคะ

สุดท้ายนี้ขอบคุณที่เข้ามาอ่านที่เราระบายความอึดอัดนี้ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่