เลือกรถคันแรก Yaris , Br-v,Sienta, Hr-v รุ่นไหนดีคะ

กระทู้คำถาม
กำลังอยากได้รถยนต์มาขับค่ะ คิดมานานหลายปีแล้ว แต่ไม่ได้ซื้อซักทีเพราะเสียดายเงินและคิดว่าไม่ค่อยจำเป็น ยังเดินทางด้วยรถสาธารณะได้อยู่

เข้าใจนะคะว่ารถ 4 รุ่นนี้ แตกต่างกันมากๆ (ความรู้เรื่องรถน้อยมากค่ะ)  แต่ตัดสินใจไม่ถูกจริงๆค่ะ

เรื่องกำลังซื้อหรือผ่อนไม่น่ามีปัญหาค่ะ (รายได้ครอบครัว 14x,xxx + ไม่มีภาระ) แต่ความคิดเรามันมีอยู่ว่า

1. ถ้าซื้อ Yaris ผ่อนสบายๆมากๆ หรือซื้อสดก็ยังไหว รถเล็กๆใช้แค่ไปเที่ยวใกล้ๆไปซื้อของได้ ไปต่างจังหวัดได้
แต่แพลนจะมีลูกในอีก 2-3 ปี จะต้องซื้อรถใหม่หรือเปล่า จะเป็นการเสียเงินซ้ำซ้อนมั้ย

2. ถ้าซื้อ Br-v ไปลองขับมาแล้วค่ะ ก็น่ารักดี มี 7 ที่นั่ง เหมือนจะตอบโจทย์หลายๆอย่าง ในด้านราคาที่ไม่แพงมาก มีลูกก็น่าจะไปไหว
แต่ติดอยู่ที่เรารู้สึกว่าวัสดุไม่ค่อยดี เบาะนั่งไม่สบาย ดูครึ่งๆกลางๆ

3. Sienta รุ่นนี้ก็ไปลองมาแล้วเหมือนกัน เราว่ามันก็โอเค แต่ติดที่ลักษณะภายนอกที่ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ ถ้ามีลูกก็สบายเลยแหละ ราคา 8 แสนกว่าๆ ก็พอรับได้ค่ะ แต่เพิ่มเงินอีกนิดหน่อยจะได้รถที่เราอยากได้แล้ว

4. Hr-V ไปลองมาแล้ว เป็นรถที่ชอบและอยากได้มานานแล้วค่ะ รูปทรงภายนอกสวย ภายในก็ดูพรีเมี่ยมกว่า แต่พอหาข้อมูลก็พบว่ามีปัญหาเยอะ เลยกังวลๆค่ะ หากถ้าซื้อมาแล้วมีปัญหาคงจะเสียใจมากแน่ๆ

จึงเรียนถามผู้มีประสบการณ์ค่ะ ว่าเลือกอะไรดี หรือถ้าเป็นคุณ คุณจะเลือกอะไร เพราะอะไร แชร์ประสบการณ์กันค่ะ ขอบคุณค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่