ขอปรึกษาการเริ่มต้นชีวิตใหม่ การเรียนมหาลัยครั้งแรก #dek61

1. การเลือกที่พักอาศัย ควรเลือกเป็นหอแยกหรือหอรวมดี

2. การใช้รถมอเตอร์ไซในต่างจังหวัด อยากเอาไปแต่กลัว
เพื่อนยืมบ่อยๆ แบบไปนั้นนี้ๆ ถ้าจะใช้จักรยานจะสะดวกมั้ย
มีเพื่อนๆคนไหนเรียนมหาลัยโดยไม่ใช่รถมอเตอร์ไซ ลำบากมากไหม

3. การอาศัยอยู่หอพัก เราควรมีอะไรบ้างนอกจาก ที่นอน ทีวี ตู้เย็น
และของใช้ทั่วไป

4. ข้อนี้หนักมากสำหรับเรา อยากมีเพื่อนนะ แต่นิสัยเราอะ
แบบเพื่อนไม่ต้องอะไรกับเรามากตกเย็นกลับบ้านแยกย้าย
ไม่ต้องมายุ่งยากกับเรามาก เราไม่ชอบให้ใครมาในที่ส่วนตัว
เช่นหอพักหรืออะไรกลัวจะไม่มีเพื่อนเพราะนิสัยตัวเอง

5. การวางตัวในมหาลัยควรไปในทิศทางไหน

6. ถ้ามีเพื่อนชอบยืมเงิน ชอบมาขอนอนหอ ชอบมายืมคอมพิวเตอร์ทำงาน
และใช้ปริ้นเตอร์เราปริ้นงาน แบบไม่ค่อยเกรงใจเรา ควรจะจัดการอย่างไร
ให้เขาออกไปจากชีวิตเราอย่างสงบๆ

หากมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมรบกวนคอมเมนต์ด้วยน้า ขอบคุณคะ 👏
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่