ฮวงจุ้ยบ่อน้ำ ตำแหน่งวางบ่อน้ำควรวางตรงไหน?? ซินแสเป็นหนึ่งกับ อ.ช้างพูดไม่ตรงกัน เชื่อคนไหนดีคะ???

กระทู้คำถาม
บ้านหันหน้าไปทางทิศใต้ค่ะ

ซินแสเป็นหนึ่งบอกว่า เวลาหันหน้าเข้าหาตัวบ้าน ให้ถือว่า “ขวาธาตุไฟ ซ้ายธาตุน้ำ” ตามรูป

ส่วนตำราอื่น และ อ.ช้าง ที่กล่าวว่า “พยัคฆ์ขวา มังกรเขียว” บอกว่า.....
ถ้าเราอยู่ในบ้านแล้วหันหน้าออกนอกบ้าน ด้านซ้ายควรมีบ่อน้ำ ด้านขวาไม่มีให้เป็นต้นไม้ใบหญ้า
(แสดงว่าถ้าหันหน้าเข้าบ้าน ขวามือจะเป็นน้ำ ซึ่งเป็นคนละทิศกับสิ่งที่ ซินแสเต็งหนึ่งบอก)

ปรึกษาผู้รู้ในห้องนี้ค่ะ ว่า เราควรสร้างบ่อน้ำตามที่ ซินแส และ อ.คนไหนแนะนำกันแน่คะ??
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่