ช่วยด้วยค่ะจมูกอักเสบหลังเสริมกินยาฆ่าเชื้อแล้วไม่หายเหมือนเชื้อจะดื้อยา

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ
รบกวนขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ ไม่ทราบว่ามีใครเคยมีปัญหาแบบแบบนี้บ้าง
พอดีไปเสริมจมูกมาค่ะ เสริมได้ประมาณ 1 สัปดาห์ ก็ยุบบวมแผลหายดูดี พอเข้าสัปดาห์ที่ 2 เกิดมีอาการบวมแดง ปวดตุบตุบบริเวณปลายจมูก ลามถึงดั้งด้านบน จึงกินยา amoxsiklav 1000มก. กินจนครบ 7 วัน ดีขึ้นจึงหยุดยา

ปรากฎว่า หยุดได้ 2 วันก็เป็นอีก จึงเริ่มกินรอบที่ 2 กินจนครบ 7 วัน หยุดได้ 2 วันก็เป็นอีก

ตอนนี้เริ่มกิน AMK รอบที่สาม กินมาได้ 3 วันแล้ว คิดว่าจะกินนานกว่าเดิมประมาณ 14 วัน แบบนี้ดีไหมคะ หรือควรจะเปลี่ยนยาดี มีใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ ไม่อยากให้คุณหมอถอดซิลิโคนออก เพราะกลัวจริงๆ ไม่กล้าไปทำอีกแล้วค่ะ

1. ปกติยา amk กรณีรักษาจมูกอักเสบควรจะกินติดต่อกันนานกี่วันคะ
2. ยาตัวนี้กินไปนานๆจะมีผลเสียอะไรไหมคะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 5
ตอนนี้เป็นยังไงบ้างคะ จริง ๆ แล้วแบบนี้ปรึกษาหมอน่าจะดีที่สุดค่ะ ไม่ควรหายามากินเอง ตอนเราไปตอกฐานจมูกมาใหม่ๆ เราก็บวม รอมันยุบลงไป แต่ดีที่คลินิก แนะนำวิธีดูแลตัวเองดี ถ้ามีปัญหาอะไรหลังทำก็ทักไปหาแอดมิน แต่ไม่กี่วันของเราก็หาย ช่วงแรกอาจจะวิตกไปเองงี้ ตอนนี้ของเราทำมาได้ปีกว่าละ เราทำที่ we clinic ไม่มีปัญหาอะไรเลย ทรงสวยถูกใจเลยย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่