มือถือสามารถอัดเสียงสดๆโดยไม่ต้องโทรได้หรือไม่ครับ? รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ผมใช้มือถือ LG รุ่น G5 android แต่ต้องการอัดเสียงพูด และเสียงร้องเพลง สดๆครับ (โดยไม่ได้กำลังโทรอยู่) เหมือนเครื่องอัดเสียง หรือ เครื่องบันทึกเสียงอะไรทำนองนั้นครับ คำถามคือ
1) ผมสามารถตั้งที่มือถือได้เลยหรือไม่? ทำอย่างไร? ได้นานแค่ไหน? ขอวิธีง่ายๆนะครับ
2) หรือว่าต้องลงโปรแกรมครับ? ลงยังไง? ขอวิธีง่ายๆนะครับ

รบกวนท่านผู้รู้ด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แสดงความคิดเห็น