กำลังจะสอบ Single license ถามว่า เงินฝากธนาคารพาณิชย์ กับ พันธบัตรรัฐบาล อันไหนเสี่ยงกว่า?

กระทู้คำถาม
ถ้าให้เรียงลำดับความเสี่ยง ระหว่างสองอันนี้ ซึ่งผมไม่ทราบจริงๆครับว่าอันไหนเสี่ยงกว่า เพราะ เงินฝากธ.พาณิชย์ มีประกันแค่ 1 ล้าน (เข้าใจถูกมั้ย?) แต่พันธบัตรประกันโดย กระทรวงการคลังทั้งหมด แต่ข้อเสียคือ สภาพคล่องต่ำกว่า

รบกวนขอคนที่เคยสอบ หรืออยู่ในสายงานนี้ ช่วยยืนยันคำตอบหน่อยครับ ขอบคุณมากๆครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
เงินฝากความเสี่ยงต่ำกว่า ครับ

พันธบัตรรัฐบาลมีความเสี่ยงอยู่ครับ ไม่ใช่ไม่เสี่ยงเลย interest rate risk กับ reinvestment rate risk ครับ

พันธบัตรระยะยาวจะมี interest rate risk สูงครับ ถ้าดอกเบี้ยมันมีการเปลี่ยน

ส่วนระยะสั้นมันโดน reinvestment rate risk ครับ

ไม่มองเป็นธุรกิจเจ๊งไม่เจ๊งครับ มองเรื่องความเสี่ยงเกี่ยวกับตัวเงินกับผลตอบแทนครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview