ควรทำยังไงดีค่ะ ต้องยอมเปลี่ยนสถานะจากแฟนเป็นแฟนเก่าเพื่อให้แฟนตัวเองไปคบกับคนอื่นเพื่ออนาคต

กระทู้คำถาม
สวัสดีต่ะ เป็นกระทู้แรกค่ะ หากมีข้อผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะค่ะ🙏🏻
เรากับแฟนเป็นคู่ทอมกับดี้ค่ะ คบกันมาเกือบ2ปีแล้ว แฟนเราเป็นคนขอเราเป็นแฟนค่ะ ส่วนสาเหตุที่เค้าขอเรานั้นเค้าบอกว่า เค้ารู้สึกตัวในวันที่ไกลกันว่าเค้าไม่อยากเสียเราไป  เราอาศัยอยู่ด้วยกัน เช่าบ้านอยู่ รถยนต์ก็ใช้ด้วยกัน ผลัดกันรับ-ส่งค่ะ เงินเราเป็นฝ่ายหาค่ะ เว้นแต่ถ้าเราหาไม่ทันไม่ไหว เค้าก้จะไปขอยืมที่บ้านมาให้ค่ะ เนื่องจากเค้ามีปัญหาด้านการเงิน โดนแฟนเก่าที่เลิกไปก่อนหน้าเชิดเงินหนีพร้อมกับหนี้ก้อนโตค่ะ เราคบกันแบบเป็นทุกอย่างให้กันค่ะ พูดคุยกันเกือบทุกเรื่อง แฟนเราเป็นคนหน้าตาดีค่ะ เราหน้าตาธรรมดา แต่เวลาที่เค้าไปเที่ยวเราไม่ค่อยชอบไปด้วยค่ะ เพราะเราไม่ชอบเที่ยวกลางคืน เราไม่ตามเช๊คค่ะ ไม่ตามหึงหวง ไม่เคยดูโทรศัพท์ เราคิดว่าการคบใครสักคนต้องไว้ใจกันและกัน เชื่อใจกันก็จะได้ไม่มีปัญหา เราเองก็ไม่ต้องมาคิดมาก เรามีคนขอแอดเฟส หรือทักมาคุย แฟนเราเล่าให้ฟังค่ะ บางครั้งมีผู้หญิงเปิดกล้องเค้าก็หันกล้องมาทางเราค่ะ ให้เห็นว่าอยู่กับแฟน จะได้วางสายไป แต่หลังๆเพื่อนแฟนชอบถามค่ะ ถ้าแฟนเรามีคนอื่น เราจะเลิกไหม เราก็ตอบตรงๆค่ะว่าไม่รู้ เพราะยังไม่เคยเกิดเรื่องขึ้น จนวันหนึ่งเราเริ่มจับพิรุจได้กับผู้หญิงคนนึงที่เค้าอ้างว่าเป็นเพื่อน เค้าก็บอกเราว่าสนิทกัน มีอะไรปรึกษากันตลอด คนนี้ช่วยเหลือทุกเรื่อง แต่เรารู้สึกค่ะเวลาเราเจอผู้หญิงคนนี้ รู้สึกว่าเค้าไม่อยากเป็นมิตรกับเรา เราเล่าให้แฟนฟัง แฟนก็ต่อว่าค่ะ ว่าเราคิดมาก แล้วก็บ่นอึดอัดที่เราเป็นแบบนี้ จนหลายๆครั้ง เราร้องไห้ค่ะ บอกแฟนว่าไม่เอาแล้ว จะไม่พยายามเป็นมิตรกับผู้หญิงคนนี้ เรารับกับการที่โดนเมินด้วยสายตาไม่ไหว แฟนเราก็โอเคค่ะ ไม่ว่าเราอีก แต่วันนึงเราทะเลาะกับแฟนแรงค่ะเราแยกกันอยู่ เค้ากลับไปอยู่บ้านเค้า ส่วนเรากลับไปอยู่บ้านเรา จู่ๆเพื่อนแฟนก็ถามเราค่ะ "จำได้ไหมที่เคยถามไป คิดว่าตอนนี้จะเลิกไหม" เราเลยถามกลับค่ะว่ามีอะไร เพื่อนแฟนบอกถ้าบอกว่าเลิกถึงจะบอก เราเลยคะยั้นคะยอถาม เค้าเลยเล่าให้ฟังว่า แฟนเราแอบคบกับคนที่เรามีประเด็นด้วยค่ะ เค้ารู้กัน ยอมคบแบบลับๆผู้หญิงคนนั้นยอมทุกอย่าง ถึงแม้จะมีเราเป็นแฟน  คบมานานแล้ว พอๆกับที่คบกับเรา เราได้ยินแบบนั้น เราแทบไม่รู้สึกอะไรเลยค่ะ มันชาไปหมด เหมือนโดนตบที่หน้านับครั้งไม่ถ้วน เราเลือกที่จะเก็บเงียบค่ะ ทำปกติทุกอย่าง แล้วแฟนก็ขอคืนดีค่ะ เรากลับมาคบกัน หลังจากนั้นไม่นานเราก็เล่าให้แฟนฟังค่ะ ว่าเราได้ยินอะไรมาบ้าง เค้ายอมรับแต่ก็ปฏิเสธบางเรื่องค่ะ เราก็ให้อภัยเค้า เพราะเค้าบอกว่าเค้าไม่ได้คิดจะคบแบบเกินเลย ยอมรับว่าเจ้าชู้แต่รักเรามากค่ะ เราเลยแอบส่องเฟสบุ๊คกับไอจีของผู้หญิงคนนั้น แต่ดูไม่ได้ค่ะ นางปิดกั้นหมด หลังจากนั้นเราก็คบกันปกติดีมาอีกประมาณครึ่งปีค่ะ แต่ก็มีเรื่องผู้หญิงคนนี้เข้าหูอีก............เดี๋ยวพรุ่งนี้มาเล่าให้ฟังต่อนะค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่