ใช้ fuji xa2 อยู่ ถ้าใช้เลนส์มือหมุน เทียบกับ ใช้เลนส์ฟูจิ 35 mm f1.4 จะโฟกัสง่ายยาก พอกันไหมครับ

ผมใช้กล้อง fuji xa-2  และมีเลนส์มือหมุน  35 mm f 1.6 อยู่แล้ว  
แต่มันต้องหมุนหาโฟกัสเอง  ไม่ใช่ auto focus  
ซึ่งก็หมุนหาโฟกัสได้อยู่ ไม่ได้ยากมาก  
(จะยากหน่อยในช่วงถ่ายกลางแจ้ง  แล้วจอภาพมันมืดจนมองไม่เห็นรูปว่าโฟกัสชัดหรือยัง)

ตอนนี้คิดว่าจะซื้อ เลนส์ fujinon xf 35 mm f1.4 ที่ auto focus มาใช้
พอหาข้อมูล  เห็นหลายท่านบอกว่า   เลนส์รุ่นนี้โฟกัสไม่ไว เมื่อใช้กับ fuji xa2 ก็จะยิ่งช้ากว่าปกติ
เพราะเลนส์และกล้องต่างก็รุ่นเก่าทั้งคู่ครับ

อยากสอบถามท่านที่เคยใช้เลนส์มือหมุน  เทียบกับ เลนส์ฟูจิ ตัวนี้
ถ้ามันโฟกัสได้ช้าพอ ๆ กัน   ผมจะได้ใช้มือหมุนต่อไป  ไม่ต้องซื้อเพิ่มครับ

หรือถ้าช้าพอกัน  แต่เลนส์ฟูจิ มีข้อดีอื่น ๆ ต่างกันมาก ก็อาจจะซื้อก็ได้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่