วิธีใช้ AF-C หรือ Tracking ของ Fuji XA2

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ คือผมอยากสอบถามเกี่ยวกับการใช้ระบบ focus ที่มันติดตามวัตถุว่าจะต้องตั้งค่าการใช้งานกล้องอย่างไร

ผมใช้ Fuji XA2 มี lens อยู่ 3 แบบ
1. XC 16-50 mm F3.5-5.6
2. XC 50-203 mm F4.5-6.7
3. XF 35 mm F1.4

ผมได้ไปเห็น clip ใน web ของ Fuji แต่เป็นของ Fuji XT-10 ซึ่งในคลิปนั้นเขาจะถ่ายคนขับจักรยาน โดยในหน้าจอที่แสดงให้เห็นนั้น ผมจะเห็นว่าเขากดปุ่มชัตเตอร์ลงครึ่งนึง แล้วก็ focus ที่ตัวคน พอคนขี่จักรยานผ่านกล้อง เขาก็จะแพนกล้องตามเราจะเห็นว่ากรอบสี่เหลี่ยมสีเขียวที่อยู่หน้าจอมันจะวิ่งตามวัตถุเลย

ผมอยากทราบว่ามันสามารถใช้ function นี้สามารถใช้กับ XA-2 ได้หรือไม่ครับ ผมพยายามลองแล้วแต่ไม่ประสบความสำเร็จ หรือว่าเป็นที่ lens ครับ เพราะตัว XC มันไม่ Auto focus ส่วน XF 35 mm ที่ผมมีนั้นมัน Auto fucus แต่ผมก็ไม่สามารถเซตให้มันวิ่งตามวัตถุได้

หากใครเคยใช้กล้องรุ่นนี้และสามารถทำการ lock วัตถุได้รบกวนสอนด้วยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ให้แยกความเข้าใจออกเป็นแบบนี้ก่อนนะครับ

Tracking - การติดตามวัตถุ  อันนี้ X-A2 ทำได้ โดยการเปลี่ยนโหมดโฟกัสไปเป็นแบบติดตามวัตถุ จากนั้นกดซ้าย จะมีกรอบสีส้มขึ้นมา จากนั้นอยาก lock อะไรก็ให้มันอยู่ในกรอบนั้น แล้ว ok เพิ่ม lock วัตถุ (แต่มีก็เหมือนไม่มี เพราะ lock ไม่แน่น แถมช้าอีก)

AF-C - การโฟกัสต่อเนื่อง เมื่อหันกล้องไปทางใดๆ กล้องและเลนส์จะทำการโฟกัสวัตถุที่อยู่ตรงกลางจอให้ชัดอยู่เสมอ

Continuous Shooting - การถ่ายภาพต่อเนื่อง  ว่ากันง่ายๆคือกดชัตเตอร์แช่นั่นเอง X-A2 ทำได้ 5.6/3 ภาพ ต่อวินาที

Tracking + Continuous Shooting  หรือ AF-C + Continuous Shooting

การถ่ายภาพต่อเนื่องรวมกับการติดตามวัตถุ หรือการโฟกัสต่อเนื่อ   อันนี้ X-A2 ทำไม่ได้  คือจริงๆทำได้แหละแต่เมื่อกดชัตเตอร์เมื่อไหร่  ระยะโฟกัสจะอยู่แต่ระยะที่โฟกัสครั้งแรกเท่านั้น ไม่เปลี่ยนแปลงตามวัตถุ  ถ้าชดถ่ายแช่ตอนที่ระยะโฟกัสชัดที่ 5 เมตร วัตถุจะย้ายไปที่ 10 9 8 7 6 4 3 2 1 เมตร  ถ้า X-A2/X-A1/X-M1/X-E1/X-Pro1 มันก็จะชัดที่ 5 เมตรเท่านั้น  จนกว่าจะปล่อยปุ่มชัตเตอร์ให้มันโฟกัสใหม่

ทั้งนี้ไม่เกี่ยวกับเลนส์ใดๆทั้งสิน  มันเป็นข้อจำกัดด้านฮาร์ดแวร์ และไม่ต้องไปหวังเฟิร์มแวร์จะมาช่วยอะไรได้ เพราะว่ามันเป็นเซ็นเซอร์รุ่นเก่า มีแค่ Contrast Detection เท่านั้น  ต่างกับรุ่นใหม่ตั้งแต่ X-E2 ขึ้นไป จะเป็น Hybrid AF คือมีทั้ง Phase Detection และ Contrast Detection

แล้วที่เห็นที่เป็นกรอบสี่เหลี่ยมยิบๆๆตามวัตถุไป นั่นแหละคือส่วนการทำงานของ Phase Detection ซึ่งมันจะมีกรอบของมันอยู่

ถ้าอยากได้อะไรแบบนี้ มีทางเดียวคือเปลี่ยนบอดี้เท่านั้นครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่