คุณรู้จักไวรัสตับอักเสบบี...ดีหรือยัง?

หลายท่านคงเคยได้ยินเกี่ยวกับเรื่องของไวรัสตับอักเสบบี มาบ้างกันแล้วใช่ไหมครับ แต่รู้หรือไม่? ว่าจริงๆ แล้วไวรัสตับอักเสบบีมีความสำคัญอย่างไรและก่อให้เกิดโรคอะไรได้บ้าง?

ไวรัสตับอักเสบบี เป็นสาเหตุที่สำคัญของโรคตับอักเสบและตับแข็ง แม้แต่ในผู้ที่ไม่ได้ดื่มเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์ นอกจากนี้ยังเป็นสาเหตุสำคัญของการเกิดมะเร็งตับอีกด้วยนะครับ อาการแสดงของไวรัสตับอักเสบบีมีหลายระยะ ทั้งที่เป็นพาหะซึ่งไม่แสดงอาการใดๆ เลย (มีเชื้อไวรัสแต่ตับไม่อักเสบ) เป็นตับอักเสบระยะเฉียบพลัน ตับอักเสบเรื้อรัง ตับแข็ง ตับวายและท้ายที่สุดคือเป็นมะเร็งตับนั่นเองครับ

** วิธีที่ดีที่สุดในการป้องกันการติดเชื้อไวรัสตับอักเสบบี คือ การสร้างภูมิคุ้มกันต่อเชื้อไวรัสตับอักเสบบีโดยการฉีดวัคซีนป้องกันไวรัสตับอักเสบบี ซึ่งปกติถ้ามีภูมิแล้วจะป้องกันการติดเชื้อได้ตลอดชีวิต และที่สำคัญอย่าลืมดูแลรักษาสุขภาพร่างกายของเราให้แข็งแรงอยู่เสมอ ออกกำลังกายเป็นประจำ เพียงเท่านี้ไวรัสตับอักเสบบี ก็ไม่ใช่โรคที่น่ากลัวอีกต่อไปแล้วนะครับ**

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่