บัตรประชาชนหาย ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างคับ ข้อมูลที่ได้มาไม่ตรงกันซักที่เลย

บัตรประชาชนหาย ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างคับ
คือผมเพิ่งโดนขโมยกระเป๋าไป  แจ้งความเรียบร้อย

ว่าจะไปทำบัตรใหม่
ก็เตรียมทะเบียนบ้านตัวจริง สำเนาบัตรอันเก่า ใบจบ ไปยืนให้พนักงาน
ยังไม่ทันได้ยืนเอกสารอะไรเลยเลยครับ พอบอกพนักงานว่ามาขอทำบัตรใหม่ อันเก่าหาย
แม่มไล่ผม ให้ไปพาผู้ใหญ่บ้าน-กำนันมาด้วย  เอกสารที่เตรียมไปไม่เปิดดูซักนิด
พอถามว่าแล้วเอาตำรวจที่ ผมไปลงบันทึกประจำวันไปแจ้งความด้วย มาเซ็นรับรองได้ไม  พนักงานอำเภอบอกได้
พอไปถามตำรวจ ตำรวจก็บอกไม่ได้น้องโดนอำเภอหลอกแล้ว  จะขอบันทึกประจำวันไปยืนยันกับเจ้าหน้าที่อำเภอ  ตำรวจก็ไม่ให้
บอกให้ไปเอาผู้ใหญ่บ้านหรือกำนันมาแทน  พอโทรไปถาม1548 ก็บอกเอกสารที่ผมมีก็ใช้ได้แล้ว  งงมากมาตรฐานคืออะไร ?? บ้างอำเภอบ้านพื้นที่ก็ใช้อีกอย่าง  ไม่เหมือนกันซักที่ มาตรฐานอยู่ตรงไหน TT

ไปหากำนันก็ติดประชุม อีก1-2อาทิตโน้นกว่าจะว่าง  แล้วงี้ทำไงละคับ  สรุปแล้วเอาจริงๆเอกสารไม่มีความจำเป็นเลยหลอคับ  ต้องเอาผู้ใหญ่บ้านหรือกำนันมาอย่างเดียวเลยหลอ ??
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่