(IELTS SERIES) รีวิว หนังสือสอบ IELTS 5 อันดับ หนังสือเตรียมสอบ IELTS ที่คุณต้องไม่พลาดถ้าจะสอบ IELTS !

สวัสดีครับ เรียกได้ว่าห่างหายกันไปนานทีเดียวสำหรับเคล็ดลับการเรียนภาษาอังกฤษดี ๆ (แหม่ อวยตัวเองซะ แหะ ๆ) ล้อเล่นนะครับ
แต่เอาเป็นว่าก็เป็นเวลาหลายเดือนเหมือนกัน
หลังจากที่กระทู้ล่าสุดเกี่ยวกับการสอบ TOEIC ของผมได้ฝากไว้ในพันทิป แต่ว่าวันนี้ จะขอย้ายค่ายจาก TOEIC ไป IELTS บ้าง เท่

ก็ตามหัวข้อเลยครับ วันนี้จะขอประเดิม IELTS SERIES ด้วย  5 อันดับหนังสือสอบ IELTS ที่คุณต้องไม่พลาดก่อนไปสอบครับ ! เจ้าคิกคัก

------------
ติดตามเทคนิคเด็ดๆและกลเม็ดการเตรียมสอบและการใช้ภาษาอังกฤษได้ก่อนใครที่ Xpert English, the home of Business and Academic English learners with an expert and professional development,  https://www.facebook.com/expertenglishlearners/
-------------

ก่อนอื่นอยากให้ไปทำความรู้จักกับ IELTS คร่าว ๆ ก่อนนะครับเพี้ยนmbpt

1.IELTS ย่อมาจาก International English Language Testing System (ยาวจัง)
2.เป็นการทดสอบทักษะการใช้ภาษาอังกฤษแบบใช้ Skills มีทั้งหมด 4 Parts คือ Listening, Reading, Writing, และ Speaking
3.แต่ละ Parts มี Sections หลากหลายเป็นของตัวเอง แต่จะไม่พูดถึงในที่นี้ 555+
4.มีอยู่ 2 Modules คือ General Module กับ Academic Module
5.ส่วนใหญ่ ผู้สอบมักจะเลือกสอบ Academic Module
6.ระดับคะแนนนับเป็น Band เอา 4 ทักษะมาหารเฉลี่ยกัน ตั้งแต่ 0-9

เอาละพอหอมปากหอมคอ ทีนี้ขอเข้าเรื่องเลยครับ ด้วยการรีวิว 5 อันดับ หนังสือเตรียมสอบ IELTS ที่คุณต้องไม่พลาดถ้าจะสอบ IELTS !

อันดับที่ 5 ด้ายแก๊...............นานาอุ๊ต๊ะ

Barron's IELTS Superpack !

อันดับที่ 5 ที่ผมขอแนะนำนี้ จะประกอบไปด้วย หนังสือ ถึง 4 เล่มในชุดนี้ครับ

1.Practice Exam : แบบฝึกหัดไว้ทำล้วน ๆ
2.หนังสือเนื้อหาพร้อมแบบฝึกหัด
3.Strategies and Tips : เทคนิคต่าง ๆ
4.Essential Words : คำศัพท์ที่สำคัญ ๆ

เหมาะสำหรับ : มือใหม่หัดขับ (Band 0-4 )

ดูเหมือนว่าจะครบครันที่สุด เอาจริง ๆ แล้ว หนังสือชุดนี้ถือว่าดีถึงดีมากเลยนะครับ เพราะนอกจากที่จะครอบคลุมเนื้อหาต่าง ๆ ในการสอบ IELTS แล้วเนี่ย ยังมีเทคนิคและทริคมากมายเต็มไปหมดเลยครับ การจัดเนื้อหาก็อ่านพอได้ไม่สะดุด ตามการเรียงเนื้อหาของ Barron's เล่มอื่น ๆ

แต่ว่าของ Barron's ก็อย่างที่ทราบกันว่า เนื้อหานั้นค่อนข้างไปทางง่าย จึงเหมาะสำหรับมือใหม่ที่อยากจะลองของ เอ้ย ทดสอบหรืออยากรู้โครงสร้างข้อสอบของ IELTS หรือผู้ที่มีพื้นฐานภาษาอังกฤษน้อย ก็ควรใช้เล่มนี้เป็นฐานก่อนครับ

อันดับที่ 4 ถ้าพร้อมแล้ว.....ถอดหน้ากากครับบบบบบ *-* เพี้ยนปูเสื่อรอ

Ready for IELTS ของ Macmillan

เหมาะสำหรับ : นักขับผู้ช่ำชอง (Band 4.5-6 )

สำหรับ Ready for IELTS ของ Macmillan นั้น ถือว่าเป็นหนึ่งในหนังสือเตรียมสอบ IELTS ที่ดีมากทีเดียวครับ มีทั้งเนื้อหา ซึ่งมีความหลากหลายสูงมากกกกก เช่นมีบทความทางวิทยาศาสตร์ ประวัติศาสตร์ เทคนิคในการใช้แต่ละสกิลแยกออกมาในแต่ละบทครบทุกสกิล หลังจากนั้นก็จะมีแบบฝึกหัดให้ทำในแต่ละสกิล และเมื่อครบหลายบทหน่อยก็จะมี Review Test ให้ด้วยครับ

ที่ยังอาจจะต้องปรับปรุงอีกสักนิดคือ การจัด Layout ของหนังสือ อาจจะด้วยเนื้อหาที่ค่อนข้างอัดแน่น ทำให้การจัด Layout ในส่วนตัวของผมยังคิดว่ายังอ่านลำบากอยู่ แต่ถ้าเทียบเรื่องเนื้อหาก็อาจจะทดแทนกันได้ จริง ๆ แอบยากไปนิดนึงสำหรับคนที่เริ่มต้นเรียน ดังนั้นแล้ว เล่มนี้ผมจึงขอฟันธงว่าเหมาะกับคนที่เก่งภาษาอังกฤษมาในระดับหนึ่งแล้วครับ

อันดับที่ 3 เพี้ยนออกทริป

Cambridge's IELTS Series 1-12

ไม่ติดอันดับสิครับแปลก เพราะนี่มัน "Authentic Examination Papers" นะครับทั่น มาจากคนออกข้อสอบเลยล่ะ ซึ่งเอาเข้าจริง ๆ หนังสือชุดนี้เป็นข้อสอบล้วน ๆ นะครับ เนื้อหาไม่มี *-* แต่ด้วยความที่มันเป็นของ Cambridge นี่แหละ ทำให้หนังสือชุดนี้เป็นที่นิยมอย่างมากสำหรับคนที่จะไปสอบ IELTS พูดง่าย ๆ มันคือการเอาข้อสอบ IELTS มาฝึกทำนั่นเองครับ ซึ่ง ณ ปัจจุบัน มีด้วยกันถึง 12 เล่ม แต่ละเล่มจะมี Practice Test ประมาณ 4 Tests แต่ขอแนะนำว่าถ้า ณ ตอนนี้ ให้ฝึกทำแค่เล่ม 10 เป็นต้นมาครับ ไม่งั้นข้อสอบของเล่ม 1-9 ค่อนข้างเก่าแล้ว อาจจะไม่ค่อยตรงกับที่สอบในปัจจุบันครับ

ก็อย่างว่า ถ้าหากจะเป็นข้อเสียของซีรีย์นี้ก็คือ มันมีแต่ข้อสอบครับ แต่ก็ขอแนะนำให้ทำนะครับ เพราะมันคือ "Authentic Examination Papers" ครับ

อันดับที่ 2

แถ่มแท๊แด๊.....เพี้ยนชนะเลิศ

The Official Cambridge Guide to IELTS

ครับ ด้วยความที่มัน "Official"  ก็ไม่ต้องถามแล้วครับ งั้นไปอันดับที่ 1 เลย ผ่าม ! ไม่ใช่ละครับ -*- หนังสือเล่มนี้ถือว่าดีมาก ๆ  ในด้านของเนื้อหาบวกกับการจัด Layout ของบทเรียน แต่ละบทแบ่งแยกชัดเจน และไล่ระดับจากง่ายไปหายาก ที่สำคัญคือมีครบถ้วนทั้ง Academic และ General Module เรียกได้ว่าซื้อครั้งเดียวครบถ้วนจริง ๆ แถมยัง Official อีกต่างหากครับ

แต่ที่ให้เล่มนี้เป้นอันดับสอง เพราะแต้มบุญยังน้อยกว่าอันดับ 1 อยู่ครับ คือพูดง่าย ๆ ไม่ได้ว่าไม่มีข้อติ แต่แต้มบุญอันดับ 1 มีมากกว่าจริง ๆ เลยทำให้เล่มนี้ต้องตกไปอยู่อันดับที่ 2 ไป แหะ ๆ

และมาถึงอันดับที่ 1 ของเรานั่นก็คือ เพี้ยนต้มน้ำรอ

Collins' Grammar for IELTS

ที่ยกให้เป็นอันดับที่ 1 เพราะการจัด Layout ที่เข้าใจง่าย มาก ๆ (อันนี้ทำให้ผมชอบหนังสือของ Publisher นี้ไปเลยก็ว่าได้ครับ) เนื้อหาของ หนังสือเล่มนี้คือจะเน้นไปที่ เนื้อหา Grammar เป็นหลัก มีทั้งหมดราวๆ 20 บท ซึ่งทุกบทจะใช้ Grammar เป็นตัวนำ และตามด้วยการฝึกสกิลในแต่ละบท ซึ่งจะมีครบทั้ง 4 สกิล แต่จะเน้นสกิลหลัก ๆ เช่น บทนนี้เน้นฟังกับอ่าน ส่วนพูดกับเขียนก็จะมีแบบฝึกหัดเล็ก ๆ ให้ทำ ถือว่าเข้าใจได้ง่ายมาก ๆ เลยล่ะครับ

ก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับผู้ที่จะไปสอบ IELTS ทุกคนนะครับ แล้วพบกันใหม่คราวหน้าครับ สวัสดีครับผม

---------------------------------------------------------
รวมกระทู้ใน TOEIC SERIES หรือติดตามได้ที่ https://expertenglishlearners.wordpress.com/
-----------------------------------------
5 หนังสือเตรียมสอบ TOEIC ที่คุณต้องไม่พลาดก่อนไปสอบ
http://pantip.com/topic/35562520

มาต่อแล้ว! (TOEIC SERIES) เจาะ 7 พาร์ทข้อสอบ TOEIC : Reading
https://pantip.com/topic/36129079

(TOEIC SERIES) เจาะ 7 พาร์ทข้อสอบ TOEIC พาร์ทไหนยาก-ง่ายยังไง มาดูกัน
https://pantip.com/topic/35749744
-------------------------------------------------------
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่