[CR] รีวิว 4 ยาสระผม สำหรับผมทำสีโดยเฉพาะ พร้อมทริคดูแลเส้นผมแบบละเอียดยิบ ใครอยากมีผมสวยๆ ทำตามได้ง่าย ไม่ยากเลย :D

กระทู้รีวิว
ไหนๆ ใครเป็นสาวแซ่บ ชอบทำสีผม ขอให้ยกมือขึ้น!!!

สวัสดีค่า สาวๆผู้นิยมสีสันคัลเลอร์ฟูลทุกโค้นนนนน เราเป็นคนที่ชื่นชอบการทำสีผมมากๆ เรียกได้ว่า มันคือ
สีสันแห่งชีวิต!!! แล้วไม่ได้ชอบธรรมดาด้วยนะ คือ คลั่งไคล้เลยอ่ะ เพราะเราทำมาแล้วทั้งสีแดง สีเขียว สีเทา
ไปจนถึงสีน้ำเงินก็เคยทำแล้ว เปรียบให้เห็นภาพคือ มีคนนั่งในห้องเรียนเป็นร้อยแต่อาจารย์เห็นเราตั้ง
กะร้อยเมตรแรกอ่ะ แบบนั้นเลย

รวมคอลเลคชั่นผมสวยคัลเลอร์ฟูลของอิชั้นสักหน่อยค่าาาาา เผื่อยังไม่เห็นภาพ
แต่พอเห็นแล้ว เกิดสงสารหนังหัวขึ้นมาเลย ฮ่าๆ

แล้วเวลาทำสีผมเนี่ย แน่นอนว่า นอกจากมันจะทำให้เราสวยเด่นแล้ว มันยังช่วยขับสีผิว ขับหน้าเราให้ขาว-
ขึ้นอีกด้วย หรือทำให้เรารู้สึกสนุกไปกับการแต่งหน้า แต่งตัวตามสี แบบชีวิตในแต่ละวันทีสีสันไม่ซ้ำกันเลย

ฟินเนอะ แต่!!!

อยากจะสวย จะเด่น เหมือนดั่งมีออร่า มันไม่ง่ายอย่างนั้นน่ะซี่ เพราะ สีผมมักหลุดง่าย(มว๊าก) ยิ่งเป็นผมที่สี
ชัดๆ สีแรงๆที่ไม่ใช่สีน้ำตาล สีธรรมชาติ เวลาผมดำขึ้นมาที มันเลยดูไม่สวย ผลุบๆโผล่ๆ ไม่เป็นอันหนึ่งอัน
เดียวกันเท่าไหร่เลยอ่า TT

ประกอบกับ เราเองเป็นคนชอบทำผมด้วย ทั้งจับทำลอน ม้วน ดัด แล้วแต่บางโอกาส ทีนี้ล่ะ สีผมจากที่เส้น
สวย เด่นชัด ก็เสีย สีหลุดง่าย ปลายแห้งแตก แล้วบางครั้งก็ลามไปถึงโคนผมเลย เพราะงั้น เราเลยลุกขึ้นมา
ปฏิวัติเพื่อภารกิจผมสวยในครั้งนี้!!!

โดยการบำรุงทั้งจากภายในและภายนอกค่ะ เพื่อเส้นผมสุขภาพเส้นผมที่แข็งแรงและสีสวยชัดค่ะ

เราเริ่มจากภายในของเราก่อน คือ กินอาหารที่ทำให้ผมแข็งแรง เราเน้นผักใบเขียวและแครอทค่ะ พวกนี้จะ
มีวิตามินเอทีจะช่วยบำรุงเส้นผมให้แข็งแรง คือ เราเริ่มต้นจากการบำรุงรากผมข้างในให้แข็งแรงก่อนค่ะ ดังนั้น
ในหนึ่งมื้อต่อวัน เราจะมีสลัดมีผักแทรกอยู่ตลอดค่ะ ได้ทั้งหุ่นและสุขภาพหนังศีรษะเลย

เรากินผักสดกับน้ำพริกบ่อยๆ บางทีก็ซื้อมาติดตู้ กินเย็นๆก็หวานฉ่ำดีเหมือนกัน

อีกข้อที่เราทำบ่อยมากๆ และอยากให้คนที่ทำสีผมบ่อยๆแบบเราทำเป็นประจำก็คือ การดื่มน้ำค่ะ เพราะน้ำจะ
ช่วยให้หนังศีรษะชุ่มชื้น ช่วยให้เลือดไปหล่อเลี้ยงเส้นผมมากขึ้น นอกจากนี้น้ำยังช่วยให้อาหารลำเลียงไป
ถึงเส้นผมได้ทั่วถึงมากขึ้นด้วย

บำรุงจากภายในแล้ว ต่อไปเรามาบำรุงที่เส้นผมโดยตรงกันบ้างดีกว่าเนอะ สำหรับขั้นตอนนี้ เราเน้นแชมพู
สำหรับผมเสียจากการทำสีโดยเฉพาะมาดูแลสีผมที่จี๊ดจ๊าดสะท้านทรวงของเรากันค่ะ

มีทั้งหมด 4 ยี่ห้อ 4 ตัว ซึ่งแต่ละตัว จะใช้แล้วเป็นยังไง มาดูกันเลยค่า

ยี่ห้อแรก ส่งเข้าประกวดโดย Dove ค่าาา เพราะตอนที่เรายังไม่ย้อมผม เราใช้ยี่ห้อนี้ประจำ พอทำสีผมเลย
สลัดโดฟออกไปไม่ได้ แต่ขอเปลี่ยนสูตรนิดนึงนาจา เป็นสูตรที่ช่วยบำรุงผมแห้งเสียซักหน่อย เพราะตอนที่
ทำสีผมมาครั้งแรก ผมเราแห้งฟูมาก มันไม่นุ่มสลวยเลยอ่ะ ตัวเท้อออ เราเลยหยิบสูตร Nourishing Oil Care
ที่มีส่วนผสมหลักๆจากเมล็ดอัลมอนด์ มะพร้าวและเมล็ดทานตะวัน มาใช้ ช่วงแรกก็แบบไม่ได้ฟิกซ์ว่า
ต้องสูตรผมทำสีโดยเฉพาะอะไรมาก เห็นขวดนี้ช่วยเรื่องผมแห้งเสียก็สอยเลยจ้า

เนื้อแชมพูโดยทั่วไปของโดฟ : เนื้อแชมพูเป็นสีครีมเข้ม มีกลิ่นหอมแบบเฉพาะของโดฟที่แรงมากๆๆๆ เวลาสระลงบนเว้นผม เนื้อแชมพูกระจายออกทั่วหนังศรีษะได้ดี ทำให้เวลาใช้ไม่ต้องบีบมาก

สภาพเส้นผมหลังสระทันที : มีกลิ่นหอมติดผมที่หอมมว๊ากกกก สระแล้วรู้สึกสะอาดสบายหัวมาก แต่ไม่รู้สึกเลยว่าผมนุ่มขึ้นแต่อย่างใด

สภาพเส้นผมหลังสระ 1 เดือน : ผมทำสีหลุดมากกว่าที่คิด ไม่ค่อยเงางามเท่าไหร่ แถมยังติดกระด้างตรงบริเวณปลายผมมากๆเลย

ให้คะแนนโดยรวม 3 คะแนน จาก 5 คะแนน ค่ะ ชอบอย่างเดียวที่กลิ่นหอมติดผมนานมากๆ แต่สภาพ
เส้นผมทำสีหลังใช้ไปสักพักไม่เวิร์คเลย จริงๆเคยใช้ตอนยังไม่ได้ทำผมสีนะ นางก็โอเคอยู่ ส่วนตัวเลยคิดว่า
น่าจะเหมาะกับผมที่ย้อมแบบไม่แรงมาก มากกว่าค่า

ตัวต่อมา Pantene Color & Perm Shampoo ราคา 99 บาท ตัวแชมพูเคลมมาว่า ด้วยนวัตกรรม
Liquid Crystal System จะช่วยให้ผมที่ทำสี ติดทนได้นานกว่าเดิม เป็นสูตรที่ทำออกมาสำหรับผมทำสีโดยเฉพาะ
หลังจากขวดแรกเราพลาดไป คราวนี้รู้ละ เลยมาเน้นใช้แชมพูที่ทำเพื่อสีผมโดยเฉพาะ เห็นแพนทีนขวดใหญ่ดีกับ
เห็นมีรีวิวเยอะ เลยไม่รอช้าที่จะสอยมาใช้

เนื้อแชมพูโดยทั่วไปของแพนทีน : กลิ่นหอมมากเหมือนโดฟ แต่จะหอมคนละแบบคือ โดฟจะหอมออก
แนวน้ำหอม อันนี้หอมแบบดอกไม้ นุ่มนวล เนื้อครีมสีขาวมุก ข้นเหมือนกัน เวลาสระผมเนื้อแชมพูก็กระจาย
ตัวดี แล้วด้วยความที่เป็นหัวปั๊มเลยกดง่าย สักฟื้ดสั้นๆก็พอสระแล้ว

สภาพเส้นผมหลังสระทันที : เส้นผมหอมมาก ผมก็นิ่มนะ มีตรงปลายจะแข็งกระด้างนิดหน่อย เราใช้ลม
ร้อนเป่าด้วยล่ะ มันเลยทำให้ผมแข็ง ถ้าใช้ลมเย็น ผมอาจจะนิ่มกว่านี้ (เราอยู่หอพัก ห้องแอร์จ้า ไม่มีพัดลม
ติดหอเลยเลยต้องใช้ไดร์เป่าผมเอา)

สภาพเส้นผมหลังสระ 1 เดือน : ผมนุ่ม หอม มีสีหลุดออกเล็กน้อย เวลาออกแดด ผมไม่ค่อยเงางามเท่า
ไหร่ ส่วนปลายผมดีขึ้นเล็กน้อย แต่ยังมีบางจุดที่เส้นผมจะบางกว่าแล้วแห้งมากกว่าปกติค่ะ

ให้คะแนนโดยรวม 4 คะแนน ค่ะ ดีกว่าที่คิด ผมนุ่มมากๆโดยเฉพาะตรงบริเวณโคนผมแต่สีตรงนั้นก็จะหลุด
ออกมาแทน 5555 แต่เสียดายอย่างเดียวอย่างที่บอกไปว่าเวลาออกแดดผมไม่เงางามเลย แอบเสียดายตรงนี้จริงๆ

ตัวนี้ที่ซื้อมาจากร้านขายยา Regro Color Shine Shampoo ราคา 269 บาท เป็นแชมพูที่ป้องกันการหลุดร่วงของเส้นผม และ เป็นสูตรสำหรับผมทำสีโดยเฉพาะอีกเช่นกัน จึงทำให้นอกจากจะช่วยป้องกันผมร่วง และถนอมเส้นผมพร้อมด้วยหนังศีรษะอย่างอ่อนโยนแล้ว ยังทำให้สีผมเด่นชัดและเงางามเหมาะสำหรับคนที่ต้องการการดูแลและบำรุงไปพร้อมๆกันค่ะ

เนื้อแชมพูโดยทั่วไปของรีโกร :มีกลิ่นหอมอ่อนๆแบบฟรุ้ตตี้แต่กลิ่นติดทนผมดีมาก ส่วนเนื้อแชมพูมีสี
น้ำตาล ไม่ข้นมาก ทำให้ตอนสระเนื้อแชมพูแตกตัวง่ายค่ะ เวลาใช้ให้ผสมน้ำนิดหน่อยจะชโลมได้ทั่วศีรษะ
มากขึ้น โดยไม่ทำให้เนื้อแชมพูเจือจางลงกว่าเดิมเลยค่ะ

สภาพเส้นผมหลังสระทันที : ผมหอม และ นุ่มมากขึ้นค่ะ เรายังเป่าด้วยลมร้อนเหมือนเดิมนะ แต่ตรงโคน
ผมยังก็นุ่มมากๆแตกต่างจากตอนปกติเลยล่ะค่ะ ส่วนตรงปลายก็ไม่ค่อยหยาบแล้วด้วย

สภาพเส้นผมหลังสระ 1 เดือน : สีหลุดน้อยมากค่ะ ผมเรานุ่มขึ้นมาก เวลาออกแดด เส้นผมก็เงาดี
สีชัดดีค่ะ ที่ร่วงเวลาหวีก็น้อยลงด้วย

ให้ 4 คะแนน จาก 5 ค่ะ ชอบมากๆ คือ เราใช้มาหลายยี่ห้อ ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยช่วยเรื่องสีผมกับผมแห้ง
แตกปลายเท่าไหร่แต่หลังใช้ตัวนี้ไป สีผมเด่นชัดขึ้นมากแล้วปลายผมก็ดีขึ้นด้วย หักคะแนนเดียวตรงแพง
กว่าเพื่อนเท่านั้นเองค่า แต่เทียบกับผมดีขึ้นก็โอเคเลย

มาถึงตัวสุดท้าย l'oreal total repair 5 shampoo ราคา 89 บาท สำหรับขวดนี้จะไม่ค่อยดังเรื่อง ผม
ทำสีเท่าไหร่ แต่ที่เราซื้อมาเพราะมีช่วงหนึ่ง ติดการทำผมลอนด้วยเครื่องทำความร้อนแบบมากๆ คือ ทำไป
เรียนเกือบทุกเช้า แล้วเห็นว่าตัวนี้มันเหมาะกับผมทำสีแล้วก็ทำความร้อนได้ดีเลยซื้อมาใช้ค่ะ

เนื้อแชมพูโดยทั่วไปของลอรีอัล : เนื้อแชมพูเป็นสีขาว ค่อนข้างเหลวกว่ทุกตัวที่ใช้มา มีกลิ่นหอมอ่อนๆ
นุ่มๆ เนื้อครีมแตกตัวง่าย ฟองก็ไม่เยอะ ต้องใช้ปริมาณเยอะหน่อยถึงจะสระได้ทั่วหัวค่า

สภาพเส้นผมหลังสระทันที : ผมมีกลิ่นหอมอ่อนๆ หลังสระแล้วสภาพผมดีขึ้น คือ ไม่ค่อยแห้งกรอบเท่าไหร่
มีตรงปลายที่ดูจะฟูกว่าเพราะเราทำลอนปลายผมค่ะ
สภาพเส้นผมหลังสระ 1 เดือน : สีผมหลุดน้อยมาก แล้วก็มีผมฟูบริเวณโคนผมนิดหน่อยค่ะ ส่วนตรงปลาย
ผมก็ไม่ค่อยแห้งแตกเท่าไหร่ ทั้งๆที่เราทำผมดัดลอนทุกวัน โดยรวมถือว่า โอเคเลยค่ะ

ให้ 4 คะแนน ค่ะ สำหรับผมที่ทั้งทำสีดัดลอน ทำได้เท่านี้ถือว่า ดีมากเลย อีกอย่างคือ ถ้าใครทำผมลอน
แบบเราด้วยที่หนีบผมบ่อยๆ ผมจะแห้งกรอบและฟูมากนะคะ คือ ใช้ตัวนี้ก็ช่วยได้แต่ไม่มาก หลังๆเราเลย
ปล่อยยาวปกติแทนแล้วค่ะ

มาถึงตรงนี้ อิชั้นก็ขอย่อตัวรับมง ขอสรุปบอกความในใจกับครีมแต่ละตัวเสียหน่อยว่า
ตัวไหนดีต่อเส้นผมทำสีที่สุดกันบ้าง เรียงตามลำดับความชอบเลยนะคะ

Regro - สีผมเด่นชัด เส้นผมไม่แห้งแตก โดยเฉพาะตรงปลายเสียน้อยมากๆ และผมร่วงน้อยลงค่ะ
L'oreal - สีผมหลุดน้อย ติดแห้งฟูบ้างตรงบริเวณปลายผม แต่นอกนั้นผมนุ่มมากค่ะ
Pantene - ผมหอม และ นิ่มมาก แต่ตรงปลายชอบแห้งแตก ส่วนสีผมก็หลุดน้อยเช่นกันค่ะ
Dove - จุดเด่นเลย คือ กลิ่นหอมมว๊าก แต่สีผมหลุดง่าย แถมยังแห้งๆแตกปลายเหมือนเดิม

อีกอย่างที่เราให้ความสำคัญมากๆกับการเลือกใช้แชมพูก็คือ ต้องมีคุณสมบัติในการดูแลเส้นผมและหนัง
ศีรษะของเราด้วย เพราะผมเราเองก็โดนทำร้ายจากการกัดสีมาแล้ว จึงต้องการแชมพูที่ไม่ใช่แค่บำรุงสีผม
เท่านั้นแต่ยังต้องดีต่อใจและดีต่อ(หนัง)หัวอีกด้วย เพื่อจะได้ไม่ต้องเสี่ยงผมเสียและผมบางกันก่อนวัยอันควรนะคะ สาวๆ

ส่วนตอนนี้ก็ต้องขอตัวลาไปก่อนนะคะ
หวังว่า รีวิวของเรา จะช่วยให้สีผมอยู่กับสาวๆไปนานๆน้า

แล้วเจอกันใหม่กระทู้หน้าค่ะ สวัสดีค่า
ชื่อสินค้า:   Regro,L'oreal,Pantene,Dove
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่