สำหรับคำพูดที่ว่า "อ้อมกอดแม่ปลอดภัยที่สุดในโลก" กรณีไม่นั่ง Car seat

ที่มาของข่าว http://news.sanook.com/4878698/
คลิปต้นเรื่อง https://www.facebook.com/Ultraman7lpj/videos/10216127606129878/

หนุ่มร้องเรียนผ่านโซเชียล รถเก๋งนิสสันอาเมร่าขับปาดหน้าจนเกิดอุบัติเหตุชนกัน คู่กรณีขับรถหลบหนีไป ไร้ความรับผิดชอบ

จากกรณีที่ผู้ใช้เฟซบุ๊กชื่อ Yai Mitatipan ได้แชร์คลิปวีดีโอลงเฟซบุ๊คส่วนตัว ซึ่งเป็นภาพจากกล้องวงจรปิดหน้ารถยนต์ของเขา ที่บันทึกเหตุการณ์อุบัติเหตุไว้ได้ พร้อมกับระบุข้อความว่า "....ใครเก่งเรื่องกราฟฟิกช่วยดูป้ายทะเบียนให้หน่อยนะครับ กล้องหน้ารถผม เหตุเกิดหน้าศาลหลักเมืองหนองคายครับ...." ทีมงานได้ประสานไปยังเจ้าของเรื่อง ทราบชื่อคือ คุณกิตติพงศ์ ได้เปิดเผยกับสำนักข่าว ไอ.เอ็น.เอ็น. ว่า เหตุการณ์นี้เป็นอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นกับตน บริเวณสามแยกไฟแดง หน้าศาลหลักเมืองหนองคาย เมื่อวันที่ 4 มกราคม ที่ผ่านมา

โดยระบุว่า เป็นเหตุการณ์ขณะที่เดินทางมาจากจังหวัดนครราชสีมา เพื่อไปที่อำเภอรัตนวาปี พอมาถึงที่เกิดเหตุ พบว่ารถเก๋งสีขาวในคลิปพยายามขับตัดเลนเพื่อไปอีกฝั่งจราจร แต่เจ้าตัวเหยียบเบรกไม่ทัน เพราะสัญญาณไฟที่ทางแยกยังเป็นไฟเขียวอยู่ จึงได้เกิดอุบัติเหตุดังกล่าว ผู้โดยสารในรถเป็นลูกสาววัย 4 เดือนที่ภรรยาอุ้มไว้บนตัก กระเด็นไปกระแทกกับกระจกหน้ารถ และภรรยาได้รับบาดเจ็บเล็กน้อย ซึ่งล่าสุดปลอดภัยดี มีแผลบอบช้ำเล็กน้อยทั้งคู่ หลังจากเกิดเหตุคู่กรณีได้ขับหนีไปอย่างไร้ความรับผิดชอบ

ทั้งนี้ ได้มีการแจ้งความกับเจ้าหน้าที่ตำรวจไว้แล้ว แต่เมื่อประสานเพื่อขอดูภาพจากกล้องวงจรปิดบริเวณที่เกิดเหตุ ปรากฏว่ากล้องวงจรปิดเสีย ไม่สามารถบันทึกภาพได้ ซึ่งเบื้องต้นจากคำบอกเล่าของผู้เสียหาย รถคู่กรณีเป็นรถยนต์นิสสัน อาเมร่า สีขาว แต่ไม่ทราบแผ่นป้ายทะเบียน ใครที่มีภาพจากเหตุการณ์วันนั้น รบกวนขอภาพเพื่อนำไปประกอบการตามจับคู่กรณีที่ขับหลบหนีไปด้วย

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

เรายังไม่ได้ดูคลิปนะ เพราะมีคนบอกว่าได้ยินเสียงน้องร้อง เราคนเป็นแม่ ทำใจดูไม่ได้ค่ะ
แต่เราขอรณรงค์ซื้อ Car seat ให้ลูกนั่งกันเถอะค่ะ ไม่จำเป็นต้องเอารุ่นที่แพงมากๆ ก็ได้
เดี๋ยวนี้ Car seat ราคาไม่เกิน 5000 ก็มี ใช้ได้เหมือนกัน

ตอนอ่านข่าว คำนี้ผุดขึ้นมาในหัวเลยค่ะ "อ้อมกอดแม่ปลอดภัยที่สุด"
นี่ไงค่ะ กระเด็นไปกระแทกกับกระจกด้านหน้า เคสนี้ยังโชคดีที่เด็กไม่เป็นอะไรมาก ไม่ทะลุกระจกออกไป

และสำหรับบ้านไหนที่ซื้อมาแล้ว ก็ต้องหัดให้ลูกนั่งให้ได้
ยอมทนฝึกฟังเสียงร้องลูก ดีกว่ามานั่งร้องไห้เองแล้วพูดว่า "รู้อย่างงี้....." ดีกว่ามาเจอเหตุการณ์แบบนี้ ต้องมานั่งเสียใจทีหลัง
เราว่าเราขับรถปลอดภัยแล้ว แต่คันอื่นๆ ใช่ว่าจะขับปลอดภัยไปซะทุกคันนะคะ

ที่มาตั้งกระทู้ จุดประสงค์ไม่ได้ต้องการจะซ้ำเติมนะคะ
เราอยากรณรงค์ให้เด็กได้นั่ง Car seat กันมากขึ้น ออกเป็นกฏหมายไปเลยก็ได้ยิ่งดี

สุดท้ายนี้ ขอให้จับรถเก๋งคู่กรณีให้ได้ด้วยนะคะ และถ้าจะมาหงายการ์ดว่า เพราะไม่รู้ว่าในรถมีเด็ก
เพราะคุณไม่ได้รู้นี่คะ ว่ารถคันไหน มีใครนั่งมาบ้าง ถึงต้องขับรถระวังๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่