อายุ 30 เป็นหนี้สินรวมๆกันเกือบ 2 ล้านเคลียดครับขอคำแนะนำหน่อยครับ

ผมพึ่งเขียนครั้งแรกไม่รู้สังคมโซเชียลปกติเขียนกันยังไง ผมจะอธิบายหนี้สินให้เห็นกันนะครับ
ตัวผมเป็นมนุษย์เงินเดือนคนนึงเนี่ยแหละครับ เงินเดือนรวมๆ เงินโอที ประมาณ 20000 บาทครับ
แต่มีรายจ่ายคือหนี้ดังต่อไปนี้ต่อเดือนนะครับ

ตอนนี้เป็นหนี้ ธ. แห่งหนึ่ง จำนวน 1.5 ล้านบาทผ่อนมาประมาณ 2 ปีแล้ว ผ่อนเดือนละ 13300 บาทต่อเดือน เป็นเวลา 20 ปี
หนี้บัตรกดเงินสด จำนวน 4 ใบ ยอดหนี้ รวมกัน  2 แสน 3 หมื่นบาท ยอดผ่อนรวมกันเดือนละ  16000 บาทต่อเดือน จ่ายขั้นต่ำ แต่ทุกครั้งที่ไปจ่ายผมก็จะกดตังสดเพื่อวนจ่ายบัตรอื่นทุกครั้งเป็นเวลานานกว่า 2 ปีแล้ว จนตอนนี้รู้สึกไม่ไหวแล้วจึงได้ ไปพึ่งเงินนอกระบบ โดยแบ่งออกเป็น 2 เจ้าคือเจ้าที่ หนึ่งเอา เงินสดมาเพียวๆเลย  จำนวน 5 หมื่นบาท ต้องจ่ายดอกเดือนละ 5000 บาท หรือที่รู้ๆกันว่าร้อยละ 10 ต่อเดือน ส่วนอีกเจ้า คือเอาของไปจำ มีมูลค่า 4 หมื่นบาทผมก็นำไปจำ ผ่อนเดือนละ 2000 บาท หรือเรียกว่า ดอกร้อยละ 5 ต่อเดือนสรุป ผ่อนต้องผ่อนแบบไม่ลดต้นลดดอกเดือนละ 7000 บาท

ตอนนี้สรุปยอดจ่ายต่อเดือน
ค่า ธนาคาร  13300  บาท
ค่าบัตรเงินสด  16000 บาท
ค่าเงินกู้นอกระบบ 7000 บาท

รวมต่อเดือนผมต้องจ่าย เดือนละ  36300++ บาท
ที่พิม ++เพราะต้องมีค่ากิน ค่าน้ำมัน ค่าน้ำค่าไฟอีก
ที่ผมพิมอธิบายในข้างต้นทั้งหมด ผมอยากได้คำแนะนำจาก
ธนาคารหรือผู้มีประสบการณ์มาแนะนำการเคลียหนี้หรือรวมหนี้
เหล่านี้ให้หน่อยครับตัวผมเป็นคนขยันทำงานครับแต่ติดตรง
ใช้ชีวิตที่ผิดพลาดไปช่วงนึงจึงทำให้ชีวิตต้องติดลบแบบนี้
ใครมีคำแนะนำช่วยแนะนำทีครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่