[CR] รีวิวเลนส์ Fujinon XF 23 F2R WR ฉบับบ้านๆเล่าสู่กันฟัง

สวัสดีครับทุกๆท่านกลับมาอีกแล้วสำหรับรีวิวเลนส์บ้านๆ เลนส์ตัวนี้เป็นตัวที่ผมอยากรีวิวมาก ไม่สิเรียกป้ายยาไปเลยดีกว่า ฮ่าๆ เป็นเลนส์ Fujinon 23 F2R WR ซึ่งเป็นเลนส์ในซีรี่ย์ WR เหตุเกิดจากผมมี FujiFilm X100T ซึ่งผมชอบระยะนี้มาก คือ 23mm (โดยคูณแล้วระยะจะประมาณ 35mm บนฟลูเฟรม) หลายๆคนอาจจะเรียกระยะสตรีท แต่สำหรับผม ผมไม่ช่ำชองสตรีทเท่าไร ผมของอธิบายว่ามันเป็นเลนส์ "ระยะ Normal ค่อนไปทาง Wide" งี้ดีกว่า เริ่มกันเลยดีกว่า

เลนส์ที่พูดถึงนี้คือ Fujinon 23 F2R WR เป็นเลนส์ของค่าย Fujifilm X Mount จัดอยู่ในซีรี่ย์ WR โดยมี 3 ตัวในเวลานี้ คือ 23mm, 35mm, 50mm ,90mm แต่เราจะพูดถึงแต่ตัว 23mm ซึ่งพอคูณแล้วจะได้ 34.5mm เอาง่ายๆคือ 35บนฟลูเฟรมครับ ระยะถ่ายทั่วไปค่อนไปทางกว้างๆสักหน่อย สำหรับรหัส WR คือ Weather Resistant (กันละอองน้ำ กันฝุ่น) ตัวนี้มีรหัส R คือมี F ริงที่ตัวเลนส์ หน้าฟิลเตอร์อยู่ที่ 43 ฟิลเตอร์หาไม่ยากครับ

หน้าตาเลนส์ประมาณนี้ครับขนาดเล็กๆ นะผมว่า แต่มันยาวกว่าตัว 35 F2R WR นิดหน่อย น้ำหนักเบามาก ฮูดหน้าตาหล่อเหลาดีครับ ตัวเลนส์มี 2 สีให้เลือกซื้อคือ เงินกับดำ เพื่อให้เข้ากับกล้อง

ติดฮูดแล้วหน้าตาประมาณนี้ แล้วฮูดออกแบบมาให้ใช้ฝาปิดเลนส์ปิดที่หน้าฮูดได้เลย เข้าท่าดี

เมื่อประกบกับกล้อง X-Pro2 หน้าตาก็ประมาณนี้ครับ ตรงที่หน้าเลนส์มันผอมลงเพราะหลบช่องมองภาพของกล้องสไตล์เรนจ์ไฟเดอร์ครับ ผมว่าเลนส์ประเภทนี้มันเข้ากับกล้องเรนจ์ไฟเดอร์จริงๆนะ (ส่วนตัวล้วนๆ ฮ่าๆ)

มาดูสีสันที่เลนส์ตัวนี้ทำได้กันครับ

F: 2 | S : 3200 | ISO : 100

F: 2 | S : 100 | ISO : 1250

สีสันทั้งกลางวันกลางคืน ทำออกมาได้ดีมากครับแต่ทั้งนี้เพราะตัวกล้องของ Fuji เองด้วยที่ให้สีค่อนข้างสดเป็นทุน

เรื่องความคมชัด

F: 2 | S : 500 | ISO : 400 | Classic Chrome Sim.

F: 4 | S : 200 | ISO : 5000 | Classic Chrome Sim.

คมมาก คมตั้งแต่ F แรกเลยนะผมว่า ผมว่าเป็นเลนส์ที่ถ่ายอาหารได้ดีมาก เป็นเลนส์ระยะ 35ฟลูเฟรม ที่เข้าใกล้แบบได้ต่ำกว่า 30ซม. (ผมคิดว่ามันเข้าใกล้แบบได้มากกว่า 23 F1.4 นะ)

F: 9 | S : 1/5 | ISO : 5000 | No Tripod

เรื่องแฉกสุดยอดเลยครับเลนส์ตัวนี้แฉกสวยมาก (ปกติผมไม่เคยพกขาตั้งกล้องเลย ภาพอาจจะเบลอๆอยากให้ดูคาแรกเตอร์แฉกนะครับ แหะๆ)

สุดท้ายนี้เรื่องโบ้เก้

F: 2 | S : 180 | ISO : 100

โบเก้พอได้ครับ ผมถ่ายห่างจากเซนเซอร์ประมาณ 35ซม.  

มาชมภาพทั่วๆไปจากการใช้งานของผมครับ

F: 4 | S : 150 | ISO : 6400 | Classic Chrome Sim.

F: 4 | S : 250 | ISO : 100

F: 2 | S : 550 | ISO : 6400 | Lr Process

F: 2 | S : 100 | ISO : 5000

F: 2.8 | S : 100 | ISO : 6400

ข้อดี
- เล็ก เบา
- โฟกัสเร็วมาก แม่นยำพอสมควร
- คุณภาพไฟล์ดี เป็นเลนส์ที่เอาตัวรอดได้ด้วยตัวมันเอง มีกันน้ำ(ไม่ใช่จุ่มหรือจมนะจ๊ะ) กันฝุ่น
ข้อเสีย
- มี Distortion บวมๆประมาณนึงเวลาเข้าใกล้แบบมากๆ

สรุปการใช้งานส่วนตัว
   เป็นเลนส์ที่โฟกัสเร็วมากๆ แล้วก็แม่นมาก ที่แสงน้อยก็ยังโฟกัสได้ดี มีความเป็นเอนกประสงค์ระดับนึงถึงจะไม่เท่าเลนส์คิต ไม่ได้ละลายมากมาย แต่มันก็ได้ภาพให้รู้ว่าบุคคลที่เราถ่ายนี้อยู่ที่ไหน ไม่โดนละลายไปจนหมด ด้วยที่มันมีระยะค่อนไปทางกว้างเลยทำให้ถ่ายวิวได้ด้วย จะพอตเทรตคงต้องเดินเข้าไปใกล้แบบหน่อย เลนส์ค่อนข้างเบาพกพาสะดวกดีครับ ผมใช้เป็นเลนส์ติดกล้องถาวรไปแล้ว แต่ด้วยความกว้างของมันก็ทำให้เกิด Distortion นะครับ คือถ้าเข้าใกล้มากแบบจะดูบิดบวมนิดหน่อย ก็ต้องระวังจุดนี้ด้วย

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาสนใจ ถ้าผมอธิบายอะไรผิดพลาดก็ขออภัยด้วยนะครับผมก็เป็นเพียงผู้ใช้งานที่อยากเล่าสู่กันฟังเฉยๆ รายละเอียดภาพ ผมบอกน่าจะครบถ้วนแล้วอันไหนไม่ได้ใส่รีมาร์กแปลว่าจบหลังกล้องครับ มีการย่อไฟล์ด้วย PS(แต่ไม่ได้ตกแต่งอะไรนะ) ผมหวังว่าบทความนี้จะเป็นประโยชน์กับทุกๆท่าน ขอให้เสียเงินอย่างมีความสุขครับ แล้วพบกันใหม่ครับ
ชื่อสินค้า:   Fujinon 23mm F2
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่