กระเพาะและกรดไหลย้อน รักษาที่ไหนดี?

กระทู้คำถาม
มีอาการของกระเพาะอาหารและกรดไหลย้อนมาสองเดือนกว่าแล้วครับ ทานยาตลอดแต่ไม่หาย

หาหมอประกันสังคมก็ไม่ยอมตรวจอะไรเลย อยากส่องกล้องก็ไม่ให้ หมอบอกว่าไม่มีข้อบ่งชี้

ตอนนี้ตั้งใจเปลี่ยนร.พ.ที่รักษาแล้วครับ ช่วยแนะนำทีระหว่าง

1. พรีเมียมคลีนิค ร.พ.รามา ที่นี่ผมมีเวชระเบียนและพยายามโทรนัดแพทย์เฉพาะทางแล้วแต่ปรากฏว่าคิวเต็มจะว่างอีกทีวันที่ 21 ซึ่งส่วนตัวผมคิดว่าผมรอไม่ไหว
2. คลีนิคพิเศษ ร.พ.ศิริราช ที่นี่ผมมีเวชระเบียนแล้ว แต่ยังไม่ได้โทรเช็คและนัด
3. ศูนย์ระบบทางเดินอาหารและตับ ร.พ.ธนบุรี ที่นี่ยังไม่เคยไปหาเลยครับ

ส่วนอาการมี จุกเสียดลิ้นปี่ ปวดแสบปวดร้อนบริเวณลิ้นปี่และท้องด้านซ้าย เป็นๆหายๆ ส่วนมากเป็นช่วงหลังอาหาร ส่วนก่อนอาหารแค่แสบๆ มีอาการแสบคอและไอเนื่องจากกรดไหลย้อน เรอบ่อยระหว่างทานอาหารและหลังอาหาร ช่วงที่อาการหนักหรือช่วงเครียดๆจะมีอาการลมตีย้อนขึ้นมาทำให้เวียนหัวมึนงงหน้ามืด มีอาการคลื่นไส้เล็กน้อยแต่ไม่อาเจียน น้ำหนักลดประมาณกิโลนึงในช่วงสองเดือน ขับถ่ายปกติทุกวันหลังตื่นนอนวันละหนึ่งครั้ง สีอุจจาระปกติเหลวนิดๆอาจเป็นเพราะผมทานกล้วยน้ำว้าและพรีไบโอติคเป็นประจำ ยาที่ทานมี miracid ครั้งละ 1 เม็ด ก่อนอาหาร 1 ชั่วโมง เช้า - เย็น และ Xanidine ครั้งละ 2 เม็ด ก่อนนอนครับ ทานยามาสองเดือนกว่าแล้ว อาการที่เป็นอยู่รบกวนชีวิตประจำวันพอสมควรเลยอยากรีบรักษาให้หายครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่