ยา MIRACID กับ ยา Xanidine ...?

กระทู้คำถาม
คือแม่เราปวดท้องแล้วไปโรงพยาบาล(ตอนกลางดึก)
เจอหมอเวร หมอบอกน่าจะเป็นโรคกระเพาะ เลยให้ยาลดกรด  MIRACID มา
ทานครั้งละ 1 เม็ด วันละ 2 ครั้ง ก่อนอาหาร เช้า-เย็น
แล้วก็นัดให้มาหาหมออีกท่านในอีกวันนึง (เคยเป็นหมอเจ้าของไข้แม่เรา)
หมอที่เคยเป็นเจ้าของไข้ก็บอกแนวๆเดียวกับหมอเวร ว่ามีกรดในกระเพาะอาหาร
ก็ให้ยาลดกรดมา คือ Xanidine ทานเหมือนกันคือ ครั้งละ 1 เม็ด วันละ 2 ครั้ง ก่อนอาหาร เช้า-เย็น

ทีนี้เราเห็นว่ามันเป็นยาลดกรดเหมือนกันแล้ววิธีการทานก็เหมือนกัน เลยคิดว่ามันน่าจะเป็นตัวเดียวกันรึเปล่า
แล้วอย่างนี้ควรให้แม่ทานตัวไหนคะ หรือทานสองตัวเลย

ขอบคุณค่ะ -/|\-
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่