สงสัย ธุรกิจของดาวเทียมไทยคอม

1ในส่วนของดาวเทียมไทยคม ถ้าหมดสัปปะทานปี 64 ไทยคม 4 ถึง 6 ต้องมอบให้รัฐไหม หรือถ้าหลังปี 64 เป็นใบอนุญาตติสามารถเอามาใช้ต่อได้ไหม
2ถ้าไทยคม 7 กับ 8 ต้องมาเข้าระบบสัมปะทานจริง หลังปี 64 ก็ต้องตกเป็นของรัฐไหม สามารถนำมาใช้ต่อได้ไหมครับ
3 รายได้ไทยคม มาจากช่องรายการโทรทัศน์ ไหมครับ เช่น ช่อง 3 ช่อง 7 ช่อง 9 ต้องจ่ายค่าเช่าให้ไทยคม ถูกไหมครับ และจ่ายในอัตราส่วนเท่าไหร่ หรือจ่ายตามเปอร์เซ็นต์ของรายได้ค่าโฆษณา ส่วนแบ่งเท่าไหร่ครับ
4หลังปี 64 ระบบสัปปะทานดาวเทียมสิ้นสุดลง จะเข้าระบบใบอนุญาติไหมครับ ถ้าเข้าต้องให้เอกชนมาประมูลเหมือนเครือข่ายมือถือไหม หรือไม่ต้องประมูลได้สิทธิเฉพาะไทยคมบริษัทเดียว
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
3.ค่าเช่าตามbandwidth ที่เช่าไว้ ครับ
ปล.เพิ่มเติม ตามเวลาเช่าด้วย เช่าชั่วคราวไว้ยิงfeed หรือ เช่ายาวข้ามปี อื่นๆ...
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่