ที่ว่ากันว่า จิตดวงสุดท้ายสำคัญมาก จะไปดีไปร้ายก็ตรงจิตดวงสุดท้ายนี่แหละ?

คำถามครับ

1. ผมกำลังหลับสนิท สนิทจริงๆไม่ฝันเลย แล้วระเบิดลงตรงที่ผมนอน ผมตายคาที ยังไม่ทันได้ร้อง ถือว่าจิตนั้นเป็นอย่างไรครับ?
2. ตลอดชีวิตผมก่อกรรมไว้มากมาย ปล้น ฆ่า ขมขื่น มาตลอด วันหนึ่งตำรวจตามมาถึงตัว แล้วยิงเข้าใส่หลายนัด วินาทีนั้นผมนึกถึงบุญที่ผมเคยทำ
ตอนเด็กๆเคยไปวัดทำบุญใส่บาตรกับแม่ จิตดิ่งไปนึกถึงช่วงเวลานั้นพอดี รู้สึกเป็นสุข แล้วกระสุนก็ตัดขั้วหัวใจ ผมขาดใจตายทันที จิตแบบนี้ผมไปไหนครับ?
3. ยายคนหนึ่ง ทำบุญใส่บาตรเข้าวัดฟังธรรมเกือบทุกวัน วันพระก็ถือศีลแปดไปช่วยงานที่วัดตั้งแต่ 40 จนตอนนี้ 80 ปี ยายป่วยแล้วกำลังจะหมดลมหายใจ
ขณะกำลังจะสิ้นลม ยายไปนึกถึงตอนสาวๆที่บ้านยายเลี้ยงไก่ แล้วยายเป็นคนทำอาหารให้พ่อแม่กิน ภาพการเชือดคอไก่แล้วไก่ส่งเสียงร้องดังแว่วในหู
ยายสิ้นลมตอนนั้นทันที ยายไปไหนครับ?

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่