โดนัทไส้ครีม ทำง่าย ทำขายได้กำไรดีค้าาา

โดนัทไส้ครีม
ส่วนผสมสำหรับ 20-25 ชิ้น
1.แป้งสาลีเอนกประสงค์ 550 กรัม
2.ผงฟู 1+1/2 ช.ช.
3.ไข่ไก่เบอร์ 2 1 ฟอง
4.ยีสต์ 11 กรัม
5.เนยสดรสจืด หรือเนยขาว หรือน้ำมันพืช (ใช้เนยเค็มก็ได้ค่ะ รสชาติไม่ต่างกันมาก เนยเค็มก็อร่อยอีกแบบ ถ้าใช้น้ำมันพืชควรใส่ลงไปพร้อมนมเลยค่ะ) 50 กรัม
6.น้ำตาลทราย 60 กรัม
7.เกลือป่น 1 ช.ช.
8.กลิ่นวานิลา 1 ช.ช.
9.นมสดหรือนมจืดอุณหภูมิห้อง(หรือน้ำเปล่าก็ได้ค่ะอร่อยเหมือนกัน) 260 กรัม
การทำไส้ครีมดูกระทู้เก่าได้ค่ะ
https://pantip.com/topic/36441686
ลิ้งวิธีทำ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
สูตรแบบใส่สารเสริม(สูตรนี้จะนิ่มและประหยัดเวลากว่าค่ะ)
1.แป้งสาลีเอนกประสงค์ 550 กรัม
2.ผงฟู 1+1/2 ช.ช.
3.ไข่ไก่เบอร์ 2 1 ฟอง
4.ยีสต์ 11 กรัม
5.เนยสดรสจืด หรือเนยขาว หรือน้ำมันพืช (ใช้เนยเค็มก็ได้ค่ะ รสชาติไม่ต่างกันมาก เนยเค็มก็อร่อยอีกแบบ ถ้าใช้น้ำมันพืชควรใส่ลงไปพร้อมนมเลยค่ะ) 50 กรัม
6.น้ำตาลทราย 60 กรัม
7.เกลือป่น 1 ช.ช.
8.กลิ่นวานิลา 1 ช.ช.
9.นมสดหรือนมจืดอุณหภูมิห้อง(หรือน้ำเปล่าก็ได้ค่ะอร่อยเหมือนกัน)  260 กรัม
10.สารเสริมคุณภาพ 1 ช.ช (แอนเพ็ก หรือ แพตโก้3)ร่อนรวมไปกับแป้งและผงฟูเลยค่ะ
***แต่สูตรนี้หลังจากนวดแป้งเนียน จนเป็นฟิล์มแล้ว ไม่ต้องพักให้แป้งขึ้นฟูเป็น 2 เท่า พักแค่ให้แป้งคลายตัว 10 นาที แล้วก็นำมารีด กดเป็นรูปวงกลม แล้วค่อยพักให้ขึ้นรูปฟูขึ้นเป็น 1.5-2 เท่า ก่อนนำไปทอดค่ะ

วิธีทำ
1.ใส่ส่วนผสมที่เป็นของแห้งลงไปในโถผสม แป้ง เกลือป่น น้ำตาล และยีสต์ ตีด้วยความเร็วต่ำจนเข้ากัน
หลังจากนั้น ใส่ไข่ไก่ นม และกลิ่นวานิลา ลงไปในโถผสม ตีจนเข้ากันประมาณ 3-5 นาที พอเข้ากันแล้วก็ใส่เนยลงไป ตีจนส่วนผสมเนียน
2.แป้งโดว์จะมีความยืดหยุ่นจนขึงเป็นฟิล์มได้ พักแป้งประมาณ 30 นาที-1 ช.ม. หรือจนกว่าแป้งจะขึ้นฟูเป็น 2 เท่า
3.หลังพักแป้งป้าไม่ได้กดไล่ลม ให้รีดเป็นแผ่นบางประมาณ 0.5 ซ.ม.  (แบ่งมารีดครึงนึงก็ได้ค่ะ) กดแป้งเป็นวงกลม (แป้งที่เหลือจากการกดพิมพ์ นำมานวดต่อ แล้วพักสัก 10 นาที นำมารีด เป็นแผ่นแล้วก็พักไว้อีกสัก 5 นาที เวลากดพิมพ์แป้งจะได้ไม่หดตัวนะคะ)
4.พักแป้งให้ขึ้นฟูประมาณ 50-80 %
5.นำไปทอดด้วยไฟกลางไปทางอ่อน ไม่ควรพลิกโดนัทไปมาจะทำให้อมน้ำมันค่ะ
6.พอทอดแล้วก็นำมาพักบนตะแกรง
7.เจาะรู แล้วบีบไส้ครีมให้เต็มค่ะ
โรยด้วยไอซิ่ง พร้อมเสิร์ฟค้าา
ติดตามครัวป้ามารายห์ได้เพิ่มเติมที่
https://www.facebook.com/JigaleeBakery/
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่