รบกวนขอคำแนะนำทริปอุดรธานี-คำชะโนด-ภูทอก

*ภาพจากกระทู้ของคุณ Dr pap: https://pantip.com/topic/32016629

รบกวนเพื่อนสมาชิกช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมวางแผนจะไปเที่ยวอุดรธานีสองวันหนึ่งคืน (ทั้งสองวันที่เดินทางจะเป๊นวันธรรมดาครับ)
โดยเดินทางจากกรุงเทพโดยเครื่องบิน แล้วเช่ารถเที่ยว และมีโปรแกรมดังนี้:
*เนื่องจากได้จองตั๋วพร้อมที่พักเอาไว้ล่วงหน้าแล้ว จึงไม่สะดวกที่จะเปลี่ยนแปลงโรงแรมที่พักครับ

วันแรก เครื่องถึงสนามบินอุดรธานี 10.00 น.
พักที่ เซ็นทารา โฮเทล แอนด์ คอนเวนชั่น เซ็นเตอร์ อุดรธานี‎  
วันที่สอง เครื่องออกจากสนามบินอุดรธานี 21.00 น.

โปรแกรมที่วางเอาไว้จะแบ่งเป็นสองสายคือ สายอุดรธานี-คำชะโนด-ภูทอก
อีกสายหนึ่ง จะไปวัดป่าภูก้อน วัดผาตากเสื้อ แล้วก็เที่ยวในตัวเมืองอุดรธานี
และถ้าเป็นไปได้ก็อยากจะไปทะเลบัวแดงด้วยครับ

ที่ตั้งใจเอาไว้ตอนแรกคือ วันแรกเครื่องลง 10.00 น. ก็จะรับรถแล้วตรงไปทะเลบัวแดง - วัดป่าภูก้อน/ วัดผาตากเสื้อ แล้วกลับมาเช็คอิน + เที่ยวในตัวเมืองอุดรธานี
ส่วนวันที่สองออกจากโรงแรมประมาณ 8.00 น. เพื่อตรงไปที่คำชะโนด แล้วก็เลยไปภูทอก กะว่าตีรถกลับถึงอุดรธานีเย็นๆ ก็จะไม่ต้องเร่งรีบมาก มีเวลาเก็บที่อื่นๆ อีกนิดหน่อย

แต่มีคนรู้จักอยู่ที่อุดรเขาแนะนำว่าทะเลบัวแดงต้องไปแต่เช้า
เลยไม่แน่ใจว่าถ้าไปถึงประมานเที่ยงอาจจะไม่เหลืออะไรให้ดูแล้วหรือเปล่า?
รบกวนคนพื้นที่หรือท่านที่เพิ่งไปมาช่วยแนะนำหน่อยครับ

ทีนี้ก็เลยมีแผนสองคือ วันแรก รับรถแล้วไปคำชะโนด กับภูทอกก่อน
ส่วนวันที่สองก็ไปทะเลบัวแดงตอนเช้าแล้ว ไปวัดป่าภูก้อน วัดผาตากเสื้อ แล้วก็เที่ยวในตัวเมืองอุดรธานี

ซึ่งถ้าตามแผนนี้ จะไปหนักที่วันแรก เพราะระยะทางขับรถค่อนข้างไกลและเวลากระชั้น
จึงอยากรบกวนถามว่า ที่คำชะโนด ต้องเผื่อเวลาประมาณเท่าไหร่ และสามารถเข้าไปสักการะได้ถึงกี่โมง
และที่ภูทอก ต้องเผื่อเวลาประมาณเท่าไหร่ และสามารถขึ้นไปสักการะได้ถึงกี่โมง รวมทั้งถ้าอยากได้แสงสวยๆ ควรไปช่วงกี่โมงถึงจะดีครับ
(ภูทอกนี้เป็นที่หลักของทริปนี้ จึงต้องขอรบกวนว่าอยากใช้เวลาเต็มที่ครับ)
อีกอย่างเส้นทางที่ใช้เดินทางขับยากไหมครับ ถ้าตามแผนนี้ ขากลับคงต้องขับกลับเข้าอุดรแบบมืดๆ เราไม่คุ้นทาง ไม่แน่ใจว่าจะอันตรายหรือเปล่า

ถ้าจำเป็นจริงๆ อาจเลือกตัดทะเลบัวแดงหรือคำชะโนดออกครับ
หรือไม่อย่างนั้น ท่านไหนมีคำแนะนำอื่นๆ ก็ยินดีรับฟังเลยครับ

ขอบคุณมากครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่