ซื้อmio 125 gt มา ขี่ไปไหนมาไหนแปบเดียว ช่วงท้ายรถร้อนอย่างกะไฟ งงๆ

กระทู้คำถาม
ให้ร้านที่ออกดูเขาบอก ปกติดี แต่ไปลองจับคันอื่นไม่เหนร้อนแบบเราเลยทั้งที่เขาขี่มาทำงานไกลกว่าเราอีก ช่วงท่อถึงเฟรม ล้อหลังนี่ ขี่รถออกจากบ้านไม่ถึง10 นาทีนี่ ร้อนอย่างกะไฟเลย แตะไม่ได้เลยอะ แค่เอามือไปผ่านๆยังรุสึกระอุเลย กังวลจัง ใครเคยใช้รถรุ่นนี้บ้าง มันเปนแบบนี้ป่าวคับ น้ำในหม้อน้ำก็ปกติทุกอย่างนะ แปลกอะ ถ้าผมขี่ไปไกลมันจะระเบิดมั้ยเนี่ย ใครพอรุบ้างคับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
เป็นที่ท่อไอเสียครับ เพราะมีแคทตาไลติกอั้นไว้ แล้วทางเดินไอเสียวนกันข้างในอีก เลยร้อนไว ปล่อยไว้ไม่มีผลอะไรหรอกครับ ขับไกลๆไม่ระเบิดแน่นอน ถ้าอยากให้ร้อนน้อยลงคงต้องผ่าท่อเอาแคทตาไลติกออก แล้วแก้ทางเดินไอเสียใหม่ จะทำสูตรไรก็ว่ากันไป...
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่