ขอถามเกี่ยวกับเพลงพื้นบ้านค่ะ

เพลงพื้นบ้านที่ว่า หมายถึงพวกเพลงฉ่อย เพลงอีแซวอะไรประมาณนั้นค่ะ พอดีตอนช่วงหนึ่ง มีโอกาสได้ดูเพลงฉ่อยทำนองโบราณของอาจารย์บัวผัน รู้สึกชอบมาก ด้วยความที่เป็นคนชอบกลอนชอบคำคล้องจองอยู่แล้ว เลยอยากทราบวิธีและเทคนิคการแต่งการด้นสด อยากร้องเป็นด้วยค่ะ ส่วนตัวไม่ชอบร้องเพลง[แบบวัยรุ่นทั่วไป]ซะเท่าไหร่

วอนผู้รู้ให้ความรู้หน่อยนะคะ
ชอบมากสนใจมาก เห็นค่ายเพาะกล้าพันธุ์เก่งเพลงพื้นบ้าน สนใจมาก แต่ด้วยความเป็นเด็กตจว. เลยรู้สึกกลัวนิดหน่อยถ้าจะไป
แสดงความคิดเห็น
Preview