เครียดเรื่องเรียนมากทำไงดีค่ะ?

กระทู้คำถาม
ตอนนี้หนูเรียนอยู่ที่อังกิดคะแล้วก้อยู่gade11แล้วค่ะแล้ววันที่4ธันวาจะมีสอบmock examน่าจะคล้ายสอบแบบลองข้อสอบอะค่ะแล้วปีหน้าจะมีสอบGCSEคือสอบของจิงคะแล้วปีหน้าก็ต้องเลือกแล้วว่าจะไปต่อรรอะไรอะคะถ้าต่อรรเดิมต้องเกรด5-6คือหนุอยากเปนหมอคะเลยคิดว่าจะเรียนวิทแต่คือเกรดของหนุมันไม่ถึงที่เค้ากำหนดจะให้เข้า ร.รอะคะแต่หนูก็ติวข้อสอบเกือบทุกวันเลยนะคะแต่มันกดดันมากๆคะเพราะกลัวว่าถ้าคะแนนออกมาแย่ก็จะเข้าร.รที่นี้ไม่ได้แล้วกลัวแม่จะไม่ยอมให้กลับไม่เรียนไทยคะเพราะแม่เปนห่วงแต่แม่ก้บอกว่าทำให้ดีที่สุดจนถึงวันสุดท้ายของร.รแล้วกันแล้วค่อยมาว่ากันอีกทีก้โล่งใจไปนิดนึงแต่ว่าหนุก้ยังเครียดและกดดันยุดีคะบางวันไม่กินข้าวเย้นก้มีค่ะมัวแต่เก้บตัวยุในห้องแล้วทำการบ้านคะบางทีก้ร้องไห้คนเดียวตอนนี้ร้องติดต่อกัน2วันแล้วคะลองหาอะไรที่มันตลกๆดูมันก้ขำได้สักพักแล้วก้กลับมาเครียดเหมือนเดิมคะหนุควรทำยังไงดีคะ   (หนูพึ่งย้ายมาเรียนที่อังกิดตอนgade10คะมีพื้นฐานภาษายุบ้างแม่หนุให้หนุเข้าโรงเรียนเอกชนที่เปนห้องเรียนกับครุต่างชาติตั้งแต่เด้กจนย้ายมายุที่นี้แต่มันฝรั่งเค้าพุดไวมากคะฟังไม่ทันแล้วคำศัพท์ก้ใช้คำสแลงเยอะบางคำก้ไม่รุ้มันก้เลยเปนอีกนึงปัญหาที่ทำให้กดดันอะคะกลัวสอบไม่ผ่าน)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่