อาการแบบนี้เรียกว่าดื้อโค้ง (Understeer) ใช่ไหมครับ

อาการแบบนี้เรียกว่าดื้อโค้ง (Understeer) ใช่ไหมครับ

ขับรถลงอุโมงค์ดินแดงขาออกจากอนุเสารีย์ครับ ใช้ความเร็วเกินไปนิดหน่อยครับ ลำดับเหตุการณ์เป็นดังนี้
1. เลียเบรค (ประมาณ 20%) ก่อนถึงโค้ง
2. เข้าโค้ง ค่อยๆหมุนพวงมาลัยตามโค้งพร้อมกับค่อยๆปล่อยเบรค (ไม่ได้รู้สึกว่าเลี้ยวตามโค้งไม่ทัน หรือเสียววูบวาบ)
3. อยู่ในโค้ง แตะคันเร่งสวนเบาๆ เลี้ยงความเร็วไม่ให้ตก รถอยู่กลางเลนพอดี ไม่กินเลนซ้ายหรือขวา (ไม่ได้รู้สึกว่าเลี้ยวตามโค้งไม่ทัน หรือเสียววูบวาบ)
4. ไกล้พ้นโค้งจึงค่อยๆผ่อนพวงมาลัยกลับมา แต่รถไม่ยอมเลี้ยวกลับมาครับ ยังคงพยายามทิ่มเข้าไปในโค้งอยู่
5. ต้องกระชากพวงมาลัยกลับมา ให้หน้ารถหันกลับมาอย่างรวดเร็วครับ รถยังอยู่ในเลน ไม่ออกนอกเลนครับ

อาการแบบนี้เรียกว่าหน้าดื้อโค้ง (Understeer) ถูกไหมครับ มีวิธีช่วยลดอาการนี้อย่างไรบ้างไหมครับ (การปรับเซ็ทช่วงล่าง หรือเทคนิคในการขับที่ถูกต้อง) รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ผมจำความเร็วไม่ถนัด น่าจะอยู่ช่วง 40-60 ครับ

รถ: Toyota Altis หน้าหมู
ล้อ: Advanti น้ำหนักล้อละ 5.1 กก.
ยาง หน้า/หลัง: Yokohama A.Drive/Michelin Primacy 3ST 195/60/15
สตรัท: Monroe Reflex
ค้ำหน้า: XRS
อื่นๆ: Rigid Collar 6 จุด

เพิ่มเติม:
ลืมบอกครับ เครื่อง 2zz-ge เกียร์ธรรมดา ตอนเข้าโค้งไม่ได้ลดเกียร์ (รอบไม่สูงไม่ต่ำจนเกินไป)
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่