ช่วยแนะนำวิธีฝึกภาษาอังกฤษของแต่ละคนหน่อยค่ะ

เราเองตั้งแต่เด็กจนใกล้จะเรียนจบ ป.ตรี ไม่ชอบวิชาภาษาอังกฤษ
พึ่งมาชอบตอนที่ได้ไปข้างๆ บ่อยๆ แล้วเห็นคนที่คุยภาษาอังกฤษได้ เราก็อยากพูดได้บ้าง

(พอมีพื้นฐานเล็กๆ น้อยๆ อยู่บ้าง)

จนมาทำงานมีเงินเป็นของตัวเองเลยไปหาคอร์สเรียน เลือกเรียนออนไลน์ เพราะอยากจะดูซ้ำ แล้วอีกอย่างเคยไปเรียนของโครงการทูบีนัมเบอร์วันมา แล้วตอนนั้นรู้สึกเหมือนเราแทบไม่รู้อะไรที่คุณครูเขาสอนเลย

แต่ก่อนหน้าช่วงที่หางาน เราเองก็เรียนเองอยู่ที่บ้าน เรียนมั่วไปหมด ไม่รู้จะไปทางไหนดี จับต้นชนปลายไม่ถูก
หลายคนบอกเรียนพื้นฐานแกรมม่า พวก  past of speed การว่างตำแหน่ง ตัวไหน ทำหน้าที่ขยายอะไร
เราก็เลยเลือกเรียนออนไลน์พื้นฐาน (คุณครูผู้สอน เป็นอดีตแอร์ฮอตเตรด)
พอเรียนจบก็ทำให้เข้าใจ มากขึ้น

แต่พอจบแล้ว แล้วเราจะฝึกไปทางไหนต่อดี เราก็ ลองๆ ดูทั้งลองแต่งประโยคเอง
แต่ปัญหาคือ เราไม่รู้คำศัพท์ ที่แต่งประโยคมาก็ไม่รู้จะถูกไหม

ใน facebook เราติดตาม เพจสอนภาษาหลายท่าน ทั้งสอน แกรมม่า สอนแบบวิธีที่เด็กพูดตามผู้ใหญ่ สอนแบบวิธีพูด Copy คำ แล้วแปลงประโยค
สอนแบบฝึกฟังแล้วพูดตาม

จนไม่รู้ว่าจะฝึกไปทางไหนดี เน้นสื่อสารค่ะ

ปัญหาคือ ขอคำแนะนำจากที่น้องๆ ที่ฝึกภาษาอังกฤษ ด้วยตัวเองหน่อยค่ะ

ป.ล. อาจจะ พิมพ์ วกไปวนมาต้องขอโทษนะค่ะ
ใช้คำพูด ไม่เป็น

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่