ปัญหาการเงินที่มาจากครอบครัว ขอคำแนะนำ

ทุกวันนี้ ทำงานได้เงินเดือนมาให้ พ่อแม่ 50% ตัวเอง 50% (ซึ่งในสัดส่วน 50 ผมแบ่งออม 20 ใช้ 30 )

แต่บางเดือน ทางพ่อแม่ก็ขอเพิ่มเป็น 60% เนื่องจากมีบางเดือนมีความจำเป็น เช่น ค่าซ่อมรถ ค่าอิออน ที่กดเงินในอนาคตมาใช้

สิ่งที่ป็นปัญหาคือ แผนการเงินที่วางไว้ในส่วนของผมก็ต้องอดออม ประหยัดเพิ่มมากขึ้น

หลายครั้งที่ลูกมีเงินเก็บ พ่อแม่ก็มักจะมาให้ลูกช่วยสำรองไปก่อนเสมอ ( รู้ว่าลูกมีเงินเก็บเปนต้องมีเรื่องให้ได้ใช้ตลอด )

ผมทราบดีว่าเราต้องทดแทน กตัญญูต่อผู้มีพระคุณ แต่ผมเป็นห่วงเรื่องการใช้เงินของทางบ้าน

ผมเคยแนะนำพ่อแม่ว่า อยากให้ทำบันทึกรายรับรายจ่าย แต่ท่านก็ไม่เห็นความสำคัญ สิ้นเดือนมาต้องมารับรู้ปัญหาการเงินบ่อยครั้ง

ถ้าเป็นแบบนี้ ผมควรจะทำอย่างไรดี ควรจะให้พ่อแม่น้อยลงมั้ยครับ แล้วเราเก็บเงินแทนท่านไปเลย ในส่วน 50%

ใครเจอปัญหาแบบผมบ้าง แนะนำด้วยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่