[CR] เกี๊ยวกุ้งเฮียจก (โต๊ะเดียว) & เม้งข้าวต้มเป็ด

ช่วงก่อนสารทจีนที่ผ่านมา ลูกพี่ท่านนึงส่งรูปเกี๊ยวมาให้ชม
บอกลูกเฮียจกกับซ้อ ออกมาต้มขายปากซอยบ้านฝั่งวัดแค่ 5 วันก่อนไหว้สารทจีน
พอทราบข่าวปุ๊ป วันรุ่งขึ้นก็รีบหาเวลามาจัดแต่โดยดี

** จกโต๊ะเดียว คือร้านอาหารจีนสุดอินดี้ หลายๆคนคงเคยพอได้ยินกันมา
อยู่ในตรอกเล็กๆ(ตรอกอิสรานุภาพ)ข้างวัดมังกร โด่งดังจากการขายเพียงวันล่ะโต๊ะ จองกันทีรอกันเป็นเดือน
ปัจจุบันบางวันรับถึง 3 โต๊ะ
..เกี๊ยวกุ้งที่ว่าคือ 1 ในเมนูออเดิฟของร้านจกโต๊ะเดียวครับ

แจกแผนที่ก่อนเลย พิกัดอยู่ลูกศรด้านบนครับ

มาถึงจอดรถวัดพลับพลาไชย เดินไกลหน่อย
ปกติผมมาแถวนี้จะจอดรถที่วัดคณิกาผล ชั่วโมงล่ะ 30 บาท ปลอดภัยไร้กังวลแน่นอนครับ
ได้ความมาว่า ช่วงก่อนตรุษจีนก็ขายเหมือนกันครับ
พิกัดปากตรอกอิสรานุภาพฝั่งวัดคณิกาผลครับ
เฮียจกมายืนเฝ้ากันเลยทีเดียว

ราคาชุดล่ะ 100 บาท 10 ลูก

ต้องใช้คำว่ามีความเป็นจกโต๊ะเดียวอยู่มากทีเดียว ถึงแม้จะไม่ 100 %
(ไส้และแป้งเดียวกัน ซุปต้มเดียวกัน ต่างกันแค่คนต้ม)
ไส้แน่นๆ หมูกับกุ้งผสมกันเต็มคำ หอมๆ สไตล์เฮียจก เกี๊ยวแป้งบางๆครับ
ใส่จิ๊กโฉ่วหรือไม่ใส่ก็แล้วแต่ชอบครับ

อันนี้หน้าตาเวลากินที่ร้านครับ
ส่วนตัวถือว่ารับได้เลยทีเดียว อยากกินไม่ต้องรอไปกินโต๊ะใหญ่ครับ

อันนี้ห่อกลับ
เจอกันอีกที ก่อนตรุษจีนครับ
ไปแน่นอน ยิ้ม

หลังจากออเดิฟเกี๊ยวเฮียจกแล้วก็มุ่งหน้าไปกินมื้อหลักต่อ
เดินขึ้นมาทางถนนเจริญกรุงครับ เม้งข้าวต้มเป็ด

ร้านเฮียเม้งตอนนี้โดนวางสนุ๊กด้วยร้านบัวลอยครับ เค้าล้อเล่น
ไม่ใช่ปัญหาของลูกค้าประจำ
ร้านหยุดวันจันทร์ เปิดร้านประมาณบ่ายสองถึงเย็นๆครับ

ร้านข้าวต้มเฮียเม้ง เครื่องเยอะหลากหลาย ไม่ได้มีเด็ดแต่เป็ด
บะเต็ง กระเพาะหมู กระดูกหมู หมึกยัดไส้ (หมดไวมาก)

เริ่มด้วยข้าวต้มน้ำขลุกขลิก ข้าวน้อยๆ
ปลาหมึก บะเต็ง และเป็ดครับ

บะเต็งร้านนี้นุ่ม หวานนิดๆเค็มหน่อย
เป็ดแน่นๆนุ่มๆ เลือดก็เช่นกัน
ปลาหมึกยัดไส้ ไส้เข้มข้นยัดมาแน่นๆครับ

เบิ้ลข้าวต้มแห้ง บะเต็ง กระเพาะหมู และ กระดูกครับ
ขอเป็นข้าวสวยและข้าวน้อยๆครับ

กระเพาะนุ่ม ไร้กลิ่นครับ สะอาดมาก
กระดูกหมูนุ่มเปื้อย พอดีกิน ทั้งสองอันรสอ่อนๆครับ
ผสมบะเต็งเข้าไปครับ

คลุกๆ

ค่าเสียหาย 40 -50 ตามชนิดของเครื่องครับ
ซ้ำได้ตลอด พร้อมซื้อกลับบ้านครับ

ขอบคุณครับ

อมยิ้ม17
ชื่อสินค้า:   ข้าวต้มเป็ด
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่