ขอถามข้อกฏหมายเกี่ยวกับภาษีธุรกิจเฉพาะกรณีขายบ้านครับ

ผมซื้อบ้านประมาณ ธ.ค.58 โดยใช้ชื่อกู้ร่วมกับแฟน หลังโฉนดเป็นชื่อร่วมกันและทั้งสองคนยังไม่ได้ย้ายชื่อเข้าทะเบียนบ้าน

ถัดมาผมกับแฟนแต่งงานกัน ธ.ค.59 แต่ยังไม่ได้จดทะเบียนสมรส (วันที่แต่งงานบ้านยังซื้อไม่ครบปี บ้านโอนปลายเดือนธ.ค. แต่จัดงานแต่งต้นเดือนธ.ค.)

จากนั้นผมย้ายชื่อเข้าทะเบียนบ้าน ช่วงกลางปี 60 และหลังจากนั้นพักนึงถึงจะจดทะเบียนสมรส

1. อยากถามว่ากรณีแบบนี้ ถ้าผมมีชื่อในทะเบียนบ้านครบปีแล้วผมขายบ้าน ผมจะได้รับการยกเว้นภาษีธุรกิจเฉพาะมั้ยครับ หรือว่าถ้าเป็นเจ้าของร่วมกันไม่เข้าเงื่อนไขนี้ ต้องใช้เงื่อนไขถือครองครบ 5 ปีแทนครับ

2. ผมอ่านจากเวปกรมสรรพากรแล้วไม่ค่อยเข้าใจกรณีที่เป็นสินสมรส ผมไม่แน่ใจว่ากรณีผมสามารถที่จะแจ้งเป็นสินสมรสได้มั้ยครับ หรือว่าการถือครองร่วมกันก่อนจะมีการสมรสไม่ถือว่าเป็นสินสมรสครับ
http://rdsrv2.rd.go.th/landwht/landwht06_4.asp

3. กรณีแบบนี้การสมรสที่มีผลทางกฏหมาย นับจากวันที่จัดงาน(สมรสไม่จดทะเบียน) หรือว่าที่จดทะเบียนสมรสจริงๆครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่