หลังอุดฟัน ใครมีอาการเสียวฟันและปวดฟันบ้างคะ

สวัสดีค่ะ เราจัดฟันแล้วมีอุปกรณ์เหล็กครอบฟันค่ะ เมื่อเร็ว ๆ มานี้คุณหมอตรวจฟันแล้วพบว่าฟันผุค่ะเลยถอดเหล็กครอบออกและเหงือกบวมจึงรอเวลาเหงือกยุบเพื่ออุดฟันค่ะ

คุณหมอแจ้งว่าถ้าไม่ปวดอาจจะไม่ได้ผุไปถึงรากฟันค่ะ
แต่เรามีอาการเสียวฟัน

เมื่อ 2 วันก่อนเราไปอุดฟันมาค่ะแต่เป็นอีกคลีนิคนึงเนื่องจากเหงือกยุบค่ะแล้วบวกกับเราเสียวฟัน

แล้วคุณหมอบอกว่าผุไปถึงโพรงประสาทฟัน แต่ตอนนั้นยังไม่มีอาการปวดฟันนะคะ แค่กินน้ำหวานแล้วรู้สึกเสียวฟันค่ะ

หลังจากที่ยาชาหมดฤทธิ์มีอาการปวดฟันแบบที่ไม่เคยปวด และมีอาการเสียวฟันร่วมด้วยค่ะ
ขนาดแค่อมน้ำเปล่าไว้ยังเสียวฟันเลยค่ะ
ก็ได้ทานยาแก้ปวดไปก็หาย

แต่มาวันนี้ทานผลไม้และอาหารเคี้ยวแล้วมันเสียวฟันและปวดนิด ๆ เลยลองสะกิดฟันกรามที่ไปอุดดูค่ะรู้สึกว่ามันเสียวฟันค่ะ เสียวช่วงใกล้รากฟันที่ติดกับเหงือกค่ะ
เป็นไปได้ไหมคะที่มันจะมีอาการเสียวฟันเป็นปกติหลังอุดเนื่องจากการกรอฟัน ซึ่งอาจจะสะเทือนหรืออักเสบโดยที่เราไม่รู้และอาจจะรอเวลาที่หายอักเสบ
หรือรอให้เหงือกงอกขึ้นมาเกยปิดด้านข้างเหมือนเดิมมันจะหายคะ

กะจะไปหาคุณหมอท่านเดิมอยู่ค่ะแต่ต้องรออีกหลายวันและรู้สึกไม่สบายใจเลยอยากทราบข้อมูลเบื้องต้น
หรือประสบการณ์จากเพื่อนในพันทิปค่ะรบกวนด้วยนะคะ

ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลามาตอบค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่