**หลังจากอุดฟันมา เคี้ยวแล้วเสียวฟันจนปวด ผิดปกติไหมครับ**

กระทู้คำถาม
ผมอายุ 32 แล้วไม่เคยทำอะไรเกี่ยวกับฟันมาเลยครับ (ตั้งแต่เป็นฟันแท้) และไม่เคยปวดฟันหรือเสียวฟันใดๆ มาก่อนเลย
เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา ประกันเหลือ เลยไปทำการขูดหินปูน และหมอบอกว่ามีฝันผุ 8 ซี่ ซี่ละสองด้าน รวมเป็น 16 ด้าน ผมเลยตัดสินใจทำก่อน 4 ซี่ครับ
หลังจากทำเสร็จ (อุดแบบสีเหมือนฟัน) กินข้าวมื้อเย็น (ทำตอนบ่ายสอง) เคี้ยวด้ายขวาไม่ได้เลย แม้กระทั้งเคี้ยวผักกาดข้าวต้ม มันจี้ดขึ้นสมองเลยครับ แต่ด้านซ้ายเคี้ยวได้ปกติ

แต่ตอนนี้ผ่านมา 2 วันละ รู้สึกด้านขวาจะเสียวลดลง แต่ด้านซ้ายดันเคี้ยวละเสียวแทน (แต่วันแรกไม่เป็น) เลยกะว่าจะกลับไปให้หมอดูอีกรอบวันนี้ครับ
แต่ผมมีข้อสงสัยบางอย่างครับ อยากถามผู้รู้หรือผู้มีประสบการณ์หน่อยครับ

1.เป็นไปได้ไหมที่หมอจะกรอฟันจะลึกไปถึงโพรงประสาทฟัน (ทั้งๆที่ไม่ได้ผุถึงโพรงประสาท) แล้วอุดไม่ดี ทำให้มันเกิดอาการครับ (เพราะก่อนไปทำไม่เคยปวดหรือเสียวฟันใดๆ)
2.ฟันด้านขวา เหมือนว่าพอสบลงมามันโดนอะไรนูนๆ (น่าจะเป็นเรซิน ?) แต่มีความรู้สึกว่าด้ายซ้ายมันไม่สบ แบบนี้มันจะเป็นต้นตอของปัญหาทั้งหมดไหมครับ
3.เห็นบางท่านบอกว่าก่อนอุดต้องทำการเอ๊กซ์เรย์ฟันด้วย ของผมไม่มีการเอ๊กซ์เรย์ใดๆ เลยครับ ทดสอบกัดกระดาษอะไรก็ไม่มี มันต้องมีไหม

ขอบคุณมากๆ ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่