งานรัฐวิสาหกิจ VS เอกชน เมื่อโอกาสมาพร้อมกัน...เลือกอะไรดีครับ

update 5-8-60 ครับ
สวัสดีครับ หายไปนานหลายวันเลย...
สรุปแล้วผมเลือก PEA ครับตอนนี้กำลังหาคนค้ำประกันอยู่ ร้องไห้
หลายๆความเห็นได้ช่วยให้ผมมองภาพได้กว้างและตัดสินใจได้ง่ายขึ้น ขอบคุณมากๆครับ
*ไม่อยากให้ทุกท่านตีความว่าอีกที่ที่ผมไม่ได้เลือกไม่ดีนะครับ แต่ด้วยเรื่องสถานที่ และการดำเนินชีวิตของตัวผมและปัจจัยหลายๆอย่าง.. ผมคิดว่าผมน่าจะปรับตัวเข้ากับองค์กรนี้ได้ดีกว่าครับ (ประมาณว่าดีทั้งคู่ แต่เลือกให้เหมาะกับตัวเราที่สุด อะไรประมาณนี้ครับ...)
**สุดท้ายนี้ขอขอบคุณทุกๆความเห็นและข้อเสนอแนะครับผม

****เนื้อหากระทู้เดิมครับ****
1.งานรัฐวิสาหกิจ (PEA) เงินเดือน 17000 อยู่ใกล้บ้านไม่เกิน 20 กิโล
2.งานเอกชนเงินเดือน 25000 เครือ SCG ทำอยู่ไกลบ้าน (แถวๆกทม,ระยอง)
สาเหตุที่อยากทำเอกชน
1.เพราะหวังว่าหากมีเงินเก็บจำนวนหนึ่งแล้วจะออกมาทำธุรกิจส่วนตัวครับ
2.เงินเดือนเยอะบริษัทใหญ่ เป็นเอกชนที่ดูมีความั่นคงดีไม่แพ้รัฐวิสาหกิจ
3.เพื่อนๆอยู่แถวนี้กันเยอะ(สังสรรค์คลายเหงาได้ประมาณนั้น)
4.คหสต คิดว่าการทำงานน่าจะรวดเร็วและเป็นระบบกว่าครับ
สาเหตุที่อยากทำรัฐวิสาหกิจ
1.มั่นคง งานไม่หนักเท่าเอกชน
2.ใกล้บ้าน มีเวลาดูและพ่อแม่ที่อายุมากแล้ว (60-65)
3.ดูมีอำนาจมีหน้ามีตาในสังคมมากกว่า (รึเปล่า)
4.เงินเดือนขึ้นต่อปีค่อนข้างเยอะ สวัสดิการที่น่าจะมากกว่า
อยากทำทั้งคู่ รักพี่เสียดายน้องครับ แต่อีกสามวันต้องเลือกแล้ว ถ้าถามทางพ่อแม่ท่านก็อยากให้เลือกรัฐวิสาหกิจแหละครับแต่อยากฟังความเห็นของคนใน pantip ครับเผื่อมีข้อคิดดีๆในงานแต่ละรูปแบบ
            ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 22
อยู่ที่มุมมองครับ

- ถ้ามองว่าความมั่นคงของชีวิตเราเอง ขึ้นกับองค์กร ให้เลือกองค์กรทีมีความมั่นคง (แต่แน่นอน ว่าคุณต้องทำใจว่าอาจจะต้องอยู่ในองค์กรนี้ไปตลอดชีวิต)  ซึ่งทางเลือกนี้ มักจะทำให้คุณเคยตัว ยึดติดกับความสบายจนไม่กล้าจะเปลี่ยนไปทำอย่างอื่น  เป็นประมาณกับดักของชีวิตอย่างหนึ่ง เพราะความมั่นคงในชีวิตของคุณได้ฝากไว้กับองค์กรแล้ว

- ถ้ามองว่าความมั่นคงขึ้นอยู่กับตัวเราเอง ไม่ต้องสนใจเลยครับว่าที่ไหนจะมั่นคง สนใจแค่ว่าที่ไหนที่ทำให้เราเก่งขึ้น พัฒนาตัวเองได้มากขึ้น รู้จักคน มี connection ที่กว้างขึ้น. ให้เลือกที่นั่นครับ. แน่นอนว่าหนทางนี้ไม่เหมาะกับคนที่ชอบอยู่แต่ใน Safty zone นะครับ มันจะเจอความท้าทาย ความดิ้นรนที่มากกว่า และแกร่งกว่าครับ

ปล. SCG จริงๆ ก็ทำให้เคยตัวเหมือนกันครับแต่น่าจะยังดีกว่า PEA ตอนที่ผมตัดใจออกจาก SCG ยอมรับเงินเดือนที่ลดลง สลัดมันออกมาได้ ทุกวันนี้เวลาที่มองย้อนกลับไปรู้สึกว่าเป์นการตัดสินใจที่ถูกต้องมากๆ ครับ. ส่วนตอนจบใหม่ๆ ผมเลือก SCG ครับ เลยไม่ได้เข้า EGAT
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 6
เอา รัฐวิสาหกิจ เถอะครับ คุณอาจจะไม่เห็นประโยชน์ภายในช่วงแรกๆ แต่พอคุณอายุหลัก 4x คุณจะคิดไม่ผิดที่เลือกทำรัฐวิสาหกิจ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่