ประสบการณ์ 5 ปี กับกล้องตัวแรก Canon EOS 550D

ฝากกระทู้ใหม่ด้วยนะครับ "ROADTRIP THAILAND ขึ้นเหนือล่องใต้ไปกับรถ ECO CAR"
https://pantip.com/topic/38622677

กระทู้นี้เป็นกระทู้แรก ถ้ามีอะไรผิดพลาดขออภัยด้วยนะครับ

ก่อนอื่นต้องเล่าประวัติความเป็นมา ผมเป็นศิษย์เก่าจากคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ กล้อง Canon EOS 550D นี้ก็เป็นกล้องตัวแรก กล้องตัวนี้ผมได้รับมาจากน้าผม น้าแกให้มาเพราะเห็นว่าผมชอบถ่ายรูปบวกกับตอนนั้นมีความอยากได้กล้องแบบสุดๆ แต่คุณพ่อคุณแม่ไม่ซื้อให้ ร้องไห้ จึงเป็นที่มาของกล้องตัวแรกในชีวิต
และผมก็ได้เปิดเพจที่ไว้แสดงภาพถ่ายของผม ฝากติดตามไลค์เพจกันด้วยนะครับ https://www.facebook.com/PHAPTIDTA/ โดยภาพถ่ายภายในเพจทุกภาพ ถ่ายด้วยกล้อง Canon EOS 550D ครับผม

"ภาพถ่ายหมื่นภาพแรกของคุณ คือภาพที่แย่ที่สุด” - Henri Cartier-Bresson

ต้องยอมรับว่ากล้องตัวนี้เป็นครูของผมจริงๆ ผมได้ลองเล่น ทดลอง เรียนรู้ หลายๆอย่างจนใช้มันได้อย่างคล่องตัวและรู้ข้อจำกัดต่างๆ ของกล้อง และดึงเอาความสามารถของมันออกมาใช้จนหมด
แรกเริ่มเดิมทีต้องได้กล้องตัวนี้มา ก็มาพร้อมกับ Lens Kit 18-55 mm นะครับ และตลอดระยะเวลา 5 ปี ผมก็ได้จัดหาเลนส์มาเพิ่มอีก 4 ตัว อันได้แก่

Canon ef-s 55-250mm f/4-5.6 is stm เลนส์ Tele ยอดนิยมตัวแรกๆ ซื้อตอนนั้นเพราะอยากได้เลนส์ช่วง Tele มาใช้ถ่าย Portriat อีกอย่างคือ อยากจะซูมไกลๆ เพราะขี้เกียจเดิน 555555
Canon EOS 550D with Canon ef-s 55-250mm f/4-5.6 is stm ,Focal length : 250 mm , F-Stop : 5.6, Shutter Speed : 1/200, ISO : 400

Canon ef 50mm f/1.8 stm ด้วยความที่เพิ่งได้กล้องมาหมาดๆ ภาพถ่ายเซตแรกๆของช่างภาพ ย่อมต้องเป็นภาพสาวๆ (แน่นอนรึใครจะเถียง 55555) และหลังจากได้ศึกษาเพิ่มเติมบวกกับตอนนั้นมีโปรโมชั่นเลนส์ตัวนี้ ก็เลยตัดสินใจซื้อเลนส์ตัวนี้ในราคาประกันศูนย์แบบถูกมาก จึงได้เจ้า 50 mm ตัวนี้มาใช้ถ่าย Portrait ซึ่งปัจจุบันนี้ก็ยังใช้ เป็นเลนส์ติดกล้องที่ต้องบอกว่าใช้ได้เกินคุ้มจริงๆ
Canon EOS 550D with Canon ef 50mm f/1.8 stm ,Focal length : 50 mm , F-Stop : 2.8, Shutter Speed : 1/100, ISO : 100

Tokina 11-16mm f/2.8 pro dx ii หลังจากได้ไปเที่ยวหลายๆครั้ง ทำให้เริ่มรู้สึกถึงความอึดอัดในการใช้เลนส์ Kit ในการถ่ายภาพ Landscape หรือการถ่ายภาพในโอกาสต่างๆ ที่ต้องการช่วงที่กว้างมากขึ้น หลังจากได้หาข้อมูลของเลนส์ Wide ค่ายต่างๆ ก็มาตกลงปลงใจกับเจ้าตัว Tokina นี้ และรู้สึกว่าไม่ผิดหวังเพราะเจ้า Tokina ให้ภาพที่คมมากๆ ยิ่งตั้งแต่ f/5.6 ขึ้นไปภาพนี่คมกริบ บวกกับการที่ได้ f ที่กว้างถึง 2.8 เวลาถ่ายกลางคืนนี่สบายมากๆ ข้อเสียอย่างเดียวของเจ้าตัวนี้ก็คือ ระยะของเลนส์ที่สั้นไปหน่อย 11-16 mm โอเค ก็สมเป็นเลนส์ Wide จริงๆ 55555 สุดท้ายเจ้าตัวนี้ก็กลายเป็นเลนส์ติดกล้องที่ใช้ได้ในทุกๆ โอกาสเลยครับ
Canon EOS 550D with Tokina 11-16mm f/2.8 pro dx ii ,Focal length : 11 mm , F-Stop : 8, Shutter Speed : 1/10, ISO : 400

Helios 44-2 58mm f/2 มีครั้งหนึ่งที่ได้ไปเห็นภาพ Portriat ชุดนึง ที่ Bokeh มันจะมีลักษณะหมุนวนรอบตัวแบบ จึงได้ไปหาข้อมูลมาแล้วพบว่ามันเป็น Effect ของ “เลนส์มือหมุน” เป็นครั้งแรกที่ผมได้พบว่ามีโลกอย่างนี้ด้วย แม่เจ้า!! และผมก็เสาะหาเลนส์ตัวนี้มาใช้ โดยได้จากร้านขายเลนส์มือหมุนแถวมหาวิทยาลัย ซึ่งพอเอามาใช้ แรกๆก็รู้สึกว่าจะใช้ยาก แต่พอเริ่มชินก็จะสามารถหาจุดโฟกัสได้ไม่ยาก โดยเลนส์ตัวนี้ผมเอามาไว้ใช้กับการถ่าย Portriat และ Macro เป็นบางครั้ง โดยเอาใส่กับ Macro Extension Tube ที่ใช้เปลี่ยนให้เลนส์เป็นเลนส์ Macro มีเพื่อนๆ ขอผมเคยเอาไปใช้นะครับสำหรับเลนส์มือหมุน มันบอกกันว่าใช้ยาก และก็โฟกัสกันไม่เข้าเลย 55555 สำหรับผู้ที่สนใจจะเล่นก็ลองหาข้อมูลกันดีๆ ก่อนจะซื้อนะครับ
Canon EOS 550D with Helios 44-2 58mm f/2 ,Focal length : 58 mm , F-Stop : 2.8, Shutter Speed : 1/200 , ISO : 100

ทั้งหมดที่ได้กล่าวมาก็คืออุปกรณ์คร่าวๆ ที่ผมได้ใช้กับการถ่ายภาพตลอด 5 ปี กับกล้อง Canon EOS 550D นอกจากกล้องและเลนส์ก็มีจิปาถะอื่นๆ ที่ผมหาซื้อมาไว้ใช้ในการถ่ายในโอกาสต่างๆ ด้วย เดี๋ยวจะค่อยๆ เล่าสู่กันอ่านต่อไปนะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่