โรค มือเท้าปาก ในเด็ก ตุ่มขึ้นทั้งตัวไหมคะ

ลูก2 ขวบ 8 เดือนค่ะ เรียนอยู่เตรียมอนุบาล เมื่อเช้าวันอังคารอยู่ๆตัวร้อนค่ะ เราจึงให้หยุดเรียนดูอาการ ก็เช็ดตัวทั้งวัน กินยาลดไข้ ทุก 4 ชม ไข้ก็ ขึ้นๆลงๆค่ะ พอมาวันพุธ ตื่นมาร้องเจ็บคอ ให้อ้าปากเห็นมีแผลเป็นจุดๆด้านในคอค่ะ ข้อมือมีเม็ดๆขึ้น 5 - 6 เม็ด จึงรีบไปหาหมอค่ะ ที่แรกเป็นหมอ แถวบ้านค่ะ พอตรวจหมอบอกไม่คิดถึงมือเท้าปากนะ เพราะเท้าไม่มีตุ่ม ส่วนตุ่มไม่ได้ขึ้นที่ฝ่ามือ  แต่ แผลที่คอเหมือนอยู่ ไม่ชัวร์จริงๆคืออะไร ให้ยา ทาผดผื่น แก้อักเสบ ลดน้ำมูกมาค่ะ ไม่สบายใจค่ะ หมอพูดว่าไม่ชัวร์ จึง พาไป รพ เอกชน ติดถนนใหญ่ พอไปถึงดูมือ บอก คือผื่น มือเท้าปาก เราก็ถามทำไงคะ แล้วคอละ เค้าก็ส่องคอ บอกแค่เริ่มเม็ดเดี๋ยวมันจะแตกแล้วเจ็บกว่านี้ ไม่มียาให้หยุด 1 อาทิตย์ ได้ยาชามาค่ะ 1 ขวด วันนี้วันพฤ ผื่นลามมาไหล่ก้นหัวเข่า คือ เริ่มจะเกือบทั้งตัว ตกลง มือเท้าปากก็เป็นแบบนี้ใช่ไหมคะ ที่คอยังไม่หาย ยังคงเจ็บอยู่ เพิ่มเติมแค่เม็ดขึ้นเรื่อยๆ ใหญ่บ้างเล็กบ้าง ที่ฝ่ามือและเท้าไม่มีค่ะเป็นแค่หลังมือข้อมือแขนลามมาตัว ใช้คารามาย ทาได้ใช่ไหมคะ ตอนนี้เอาทาอยู่ ส่วนยาแก้อักเสบไม่ได้ให้กินเพราะ โรคนี้มาจากเชื้อไวรัส แต่เห็น ตุ่มแล้วก็ งงๆ ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่