ไซนัสอักเสบ สามารถหายได้เองไหมครับ

กระทู้คำถาม
ผมเป็นหวัด น้ำมูกเขียวมาประมาณ 14 วันแล้ว
วันที่ 1-7 เริ่มตั้งแต่น้ำมูกใสๆ หยดติ่งๆ อยู่ทั้งวัน จนเข้มขึ้นเป็นสีเขียวหนืด
ในวันที่ 3 ผมไปหาหมอ บอกหมอว่าผมมีน้ำมูกใสๆ หยดติ๋งๆ ซื้อยาจากร้านยา amoxicillin 500 mg
(กิน 2 เม็ดเช้า 2 เม็ดเย็น มา 2 วันแล้ว
มีอาการหัวใจเต้นเร็วมาก (140 ครั้ง/นาที) แต่ช่วงนั้นอยู่บ้าน เลยนอนได้ เวลานอนมันจะลดเอง)
หมอบอกให้อ้าปาก ส่องคอดูแล้ว คอไม่อักเสบ หมอวินิจฉัยว่าไม่น่าจะเกิดจากบักเตรี และบอกให้หยุด amoxicillin ทันที และกินยารักษาตามอาการ

วันที่ 8-13 น้ำมูกข้นขึ้นเรื่อยๆ จนไม่มีน้ำมูก แต่กลายเป็นค่อยๆ เจ็บคอแทน เจ็บมากขึ้นๆ และไอ

วันที่ 14 มีหนองไหลออกจากจมูกด้านขวา ซึ่งผมเคยรับการวินิจฉัยหลายปีก่อน อาการแบบนี้เลย ว่าเป็นไซนัสอักเสบเฉียบพลัน
หมอเห็นว่ามีหนองไหลออกจากจมูก (เป็นแค่ครั้งเดียว) เลยให้ amoxi-clavulanic (1000+62.5 mg) กิน 1 เม็ดเช้า 1 เม็ดเย็น ติดกัน 2 สัปดาห์
ปรากฏว่า เกิดผลข้างเคียงที่รุนแรง คือหัวใจเต้นเร็วมาก (140 ครั้ง/นาที) จนต้องนอนราบ ลดเหลือ 100 ครั้ง/นาที สักครู่ใหญ่ๆ
ซึ่งอาการนี้พบได้น้อยตามเอกสารกำกับยา ผมจึงกินยาไม่ได้

ถามว่าถ้าไม่กินยา สามารถหายได้เองไหมครับ หรืออย่างไรก็ต้องกลับไปหาหมอ คือผมไม่อยากกินยาเลย ถ้ามีหัตถการที่ไม่ต้องใช้ยาผมจะเลือกไม่ใช้ยา เพราะปฏิกิริยาระหว่างยา SSRI กับ amoxi-clavulanic มี report ที่เคยรายงาน แต่อาการของ interaction ไม่ชัดเจน
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่