ถ้าพระเยซู คือ พระบุตร แล้วเป็นพระเจ้า แสดงว่าว่ามีพระเจ้าสององค์ไหมครับ

สงสัยเกี่ยวกับเรื่อง ตรีเอกภาพ คือ พระบิดา พระบุตร และ พระวิญญาณบริสุทธิ์ (พระจิต) [มัทธิว 28:19] ในความเข้าใจของผมคือพระจิตอาจจะเป็นพระเจ้าที่จับต้องไม่ได้เสียทีเดียว แต่พระบุตรและพระบิดา อยู่ในลักษณะของบุคคล ถ้าพระบุตรและพระบิดา พระจิต ล้วนเป็นพระเจ้า แสดงว่าพระบุตรคือบุคคลหนึ่งคน แล้วพระบิดาก็เป็นบุคคลอีกหนึ่งคน แสดงว่าเรามีพระเจ้าถึงสองพระองค์ใช่ไหมครับ  หรือจะเข้าข่ายว่าเป็นองค์อวตารคล้ายกับเรื่องรามเกียรติ์และมหาภารตะของศาสนาฮินดูที่พระวิษณุได้อวตารลงมาเพื่อปราบทุกข์เข็ญบนโลก  แต่ใน มาระโก 16:19 บอกไว้ว่า "หลังจากพระเยซูองค์พระผู้เป็นเจ้าตรัสสั่งพวกเขาแล้ว พระเจ้าก็ทรงรับพระองค์ขึ้นสู่ฟ้าสวรรค์ ประทับที่เบื้องขวาพระหัตถ์ของพระเจ้า" แสดงว่าพระบุตรไม่ได้กลับไปรวมกับพระบิดาดังเช่นศาสนาฮินดู สรุปคือบัลลังค์ของพระเจ้าต้องมีถึงสองบัลลังค์แล้ว ศาสนาคริสต์มีพระเจ้าสองพระองค์ใช่ไหมครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่