สอบถามเรื่องใช้ "ไบติคอล" ผสมน้ำถูพื้นเพื่อกำจัดเห็บหมัดค่ะ

กระทู้คำถาม
ช่วงนี้ฤดูฝน เห็บหมัดระบาดจนอ่อนใจค่ะ ที่บ้านเลี้ยงน้องหมาน้องแมวด้วย และสังเกตว่ามีทั้งหมัดเห็บมารุมกินโต๊ะน้องหมาทุกวันเลย แถมเดินบนพื้นบ้านให้เห็นด้วย T^T หยอดยาก็แล้ว อะไรก็แล้วก็ยังเอาไม่อยู่ค่ะ เลยตัดสินใจซื้อ ไบติคอล 6% ที่ใช้ผสมน้ำถูพื้นฆ่าเห็บหมัดมาใช้ อ่านเอกสารแล้ว หลายๆ แห่งบอกว่าค่อนข้างปลอดภัยต่อสัตว์เลี้ยง แต่ก็ยังกังวลอยู่ รบกวนสอบถามเพื่อนๆ ที่เคยใช้ด้งนี้ค่ะ

1. ผสมน้ำยาไบติคอลกับน้ำ ถูพื้นแล้วปล่อยให้แห้ง (กลิ่นแรงมาก) จากนั้นควรใช้น้ำเปล่าถูพื้นซ้ำอีกครั้งมั้ยคะ ประสิทธิภาพในการกำจัดเห็บหมัดบนพื้นจะลดลงรึเปล่า จะมีอันตรายตกค้างต่อคนและหมาแมวมั้ยคะ
2. มีตัวยาอะไรที่ปลอดภัยกว่าตัวไบติคอลที่สามารถกำจัดเห็บหมัดได้มั้ย ตอนนี้หมาแมวทุกตัวหยอด frontline plus หมดแล้วค่ะ แต่อยากตัดวงจรสิ่งแวดล้อมในบ้านอีกทางหนึ่ง

เพื่อนๆ ท่านไหนที่พอจะแนะนำวิธีกำจัดเห็บหมัดภายในบ้านที่ปลอดภัยต่อทั้งคนและสัตว์รบกวนแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่