ฉันเป็นโรคหอบหืดรึป่าว!?!

สงสัยค่า คือตั้งแต่จำความได้ แม่ก้บอกเสมอว่าฉันมีโรคประจำตัวคือ โรคหอบ ได้รับพันธุกรรมมาจากฝั่งพ่อ(ฝั่งพ่อเป็นหอบหืดกันแต่พ่อไม่เป็น) อาการของฉัน ตอนเด็กๆจะไม่สบายบ่อยมาก 3 วันดี 4 วันไข้เลยทีเดียว อากาศเปลี่ยนเเปลงนิดหน่อยก็ป่วย มาดีขึ้นช่วง ป.4เริ่มเล่นกีฬา(วอลเล่ย์บอล) แต่จะไม่ไปวิ่งแข่งเพราะเหนื่อยง่าย ตั้งแต่ป.4จนถึงปัจจุบัน จบม.6มาปีหนึ่งล่ะ ไม่ค่อยมีอาการป่วยเลย ร่างกายแข็งแรงดี จนมาเมื่อตรวจร่างกายเพื่อเข้ามหาลัย
หมอ: มีโรคประจำตัวไหม?
ฉัน: มีค่ะ แต่ไม่มีอาการชัก มีแต่ตอนเด็กๆจะป่วยบ่อยมาก เป็นโรคพันธุกรรมได้มาจากฝั่งพ่อค่ะ
หมอ: โรคหอบไม่มีพันธุกรรมนะ หนูเป็นโรคภูมิแพ้เท่านั้นเอง
ฉัน: อ้อค่ะ
จบล้ะ
คือสงสัยค่ะ สรุปฉันเป็นโรคหอบรึป่าว หรือแค่ภูมิแพ้ จะตอบใครก็ไม่มั่นใจเลยค่ะเวลามีคนมาถามว่ามีโรคประจำตัวรึป่าว
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่