กระท้อนทรงเครื่องขนมปังกรอบ แบบนี้ก็ได้หรา

* กระทู้นี้สามารถใช้งานได้เฉพาะผู้ที่มี Link นี้เท่านั้นค่ะ
กระทู้สนทนา
ขนมปังกรอบรสงาขาวบดพอหยาบโรยบนกระท้อน จากนั้นราดด้วยน้ำราดกระท้อนสูตรโบราณ!!! อะไรนะขนมปังกรอบหรา??

ไม่ต้องงงนะค่ะ สูตรนี้เป็นสูตรที่ทำทานมานานเพราะเด็กๆที่บ้านไม่ชอบกินถั่วลิสงคั่ว แต่ชอบกินกระท้อนทรงเครื่อง555 งานเข้าแม่สิค่ะ มาๆค่ะไปลองทำดูง่ายมากเหมาะกับหน้ากระท้อนเลย
ขั้นตอนแรก
1.  ปอกกระท้อนแบบไม่หวงเนื้อ ปลอกลึกๆจากนั้นหั่นแบบในรูประยะห่างถี่หน่อยนะคะแวลามันนิ่มกดมาจะสวยมากๆเลย จากนั้นแช่น้ำเกลือประมาณ 6-7 ชั่วโมง
2.  มาทำน้ำกระท้อนกันค่ะ น้ำตาลปี๊ป 5ช้อนโต๊ะ น้ำปลา 1ช้อนโต๊ะ กะปิ ½ ช้อนชา แบะแซ 1ช้อนโต๊ะ ผสมทุกอย่างเข้าด้วยกันพอเริ่มเดือดใส่แบะแซ เดือดอีกครั้งปิดไฟ ใส่กุ้งแห้งป่นตามชอบได้เลยค่ะ
3.  พอน้ำเย็นแล้วใส่พริกป่นหรือพริกสดก็ได้นะคะ ตรงนี้ใครจะเพิ่มหัวแดงก็ได้นะคะ
4.  มะพร้าวแก่ขูดขาวแบบคั่นทำกะทิ เอามาคั่วให้เหลืองหอม กรอบตามรูปเลยค่ะ5.  เอาขนมปังกรอบมาบดพอหยาบวันนี้ปูเลือกแบบ รสงาขาวนะคะจะได้เข้ากัน6.  จัดจาน บีบกระท้อนออกจากน้ำเกลือที่เราแช่ กดหัวกระท้อนบิดเล็กน้อยตามรูป โรยมะพร้าวและขนมปังกรอบรสงาขาว ราดด้วยน้ำกระท้อนที่เย็นแล้ว แค่นี้เองค่ะ อร่อยไปอีกแบบเด็กๆชอบมากเลยค่ะ**** สำหรับใครที่แพ้ถั่วส่ง หรือหาถั่วไม่ได้ลองใช้ขนมปังกรอบดูนะคะ ทำแล้วควรทานทันทีไม่ควรเก็บไว้นานเพราะขนมปังจะนิ่ม ถ้าใครทำแล้วอร่อยบอกกันบ้างนะคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่