ผลิตน้ำประปา จากน้ำทะเล ก็ได้หรอ ดูวีดีโอแนะนำบริษัท ของEASTW แล้วเค้าบอกมา

อยากทราบรายละเอียด

ว่า1)มันทำได้จริงๆหรอ  หรือปกติทั่วโลกทั่วไป เค้าก็ทำกันมานานแล้ว แต่ผมไม่รู้
แล้ว2) ttw ทำได้มั้ย
แล้ว2)ปกติ เค้าผลิตน้ำประปาจากแหล่งไหนกัน
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
เครื่องผลิตน้ำจืดจากน้ำทะเล  มีมานานแล้วครับ  เครื่องแบบนี้ส่วนมากจะติดตั้งมาพร้อมกับ
เรือเดินทะเล  หรือ  แท่นขุดเจาะ (Oil rig)  มันเป็นเครื่องผลิตน้ำจืดระบบ Reverse osmosis (RO)
ผลิตได้ระหว่าง 200 - 500 ลิตร/ชั่วโมง ครับ

ส่วนบริษัท TTW จะไม่ได้ใช้แบบนั้นครับ  เพราะรับเหมาผลิตน้ำประปาจำนวนมหาศาลให้ประชาชน
TTW จะผลิตน้ำประปาโดยใช้กระบวนการเดียวกับ การประปา ฯ ใหญ่  คือใช้วิธีสูบน้ำดิบจากแหล่งน้ำธรรมชาติ  
เช่น  คลอง  แม่น้ำ  และนำมาเข้ากระบวนการเติม Oxygen ที่เรียกกันว่า Dissolved Oxygen หรือ DO  
ซึ่งการ DO นี้  จะทำด้วยเครื่องกวนน้ำ  หลังจากนั้นจะมีการเติมสารเคมีบางชนิดตามมาตรฐานการผลิตน้ำประปา  
เช่น  ถ่านดำกัมมันต์ (Activated Carbon : AC)   คลอรีน   สารส้ม .... จากนั้นก็ส่งน้ำเข้าบ่อตกตะกอน
และ เข้ากระบวนการกรอง - ฆ่าเชื้อโรค  จนได้น้ำประปาครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview